หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณ iannnnnnnnn ครับ  (อ่าน 34771 ครั้ง)
ขอยืมคำ บก. บห. มติชนสุดฯ มาใช้ว่า
ติดตามด้วยดวงใจระทึก

ยืมต่อมาอีกที
ขอตอบบ้างได้ป่ะ

ไม่รุ้จักคุณชาติ ทั้งตัวตนและผลงาน

ไม่ได้เข้าข้่างตาแอน จริงนะๆ

แต่รุ้สึกว่า เว็บบอร์ดเป็นที่แสดงความคิดเห็น คนส่วนใหญ่จะแสดงคววามเห็นส่วนตัวในประเด็นต่าง เป็นธรรมดา

เรื่องที่ตาแอนเขียนนั้น เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่จะบอกว่าชอบหรือไม่ชอบใคร มันก็เรื่องปกตินี่นา

ไม่ได้หมิ่นประมาทไรเลยนะ แค่แสดงความเห็นส่วนตัวจริงๆ

"ความคิดเห็นส่วนตัว"

(มีใครเข้าใจที่เราพิมพ์ไหม)

ความจริงย่อมต้องเปิดเผยขึ้นมาสักวัน
                               - จั๊กจั่น -
                                  ยิ้มน่ารัก
รู้จักคุณชาติจากผลงาน โจ และติดตามผลงานอยู่ระยะนึงเหมือนกัน
ส่วนตาแอน นี่ก็รู้จักกันดี

ก็อย่างที่แอนพิมพ์ไป แหละครับ แอนเป็นคนตรง
ชอบ ไม่ชอบอะไรใคร ก็พูดตรงๆ ซึ่งบางทีคนฟังก็อาจไม่ชอบ ฟังแล้วไม่เข้าหู
ในภาษา และสไตล์ ของแอนนั่นเอง ถ้าคุณชาติได้ลองเข้ามาสัมผัส (ไม่รู้จะอยากสัมผัสมั้ย)
ก็คงจะรู้ว่าไม่ได้มีแต่คุณ แต่ยังมีคนอื่นอีกมากมาย ที่แอนคอมเม้นท์ไว้

ก็คงเหมือนที่จักรีบอกไว้แหละฮะ คุณยืนอยู่นะจุดนี้ สร้างสรรค์ผลงานมากมาย มีคนคอมเม้นท์มาต่างๆ นาๆ
ทั้งชอบ และไม่ชอบ ได้เห็นบ้าง ไม่ได้เห็นบ้าง แต่เผอิญอันนี้ได้เห็น และเป็นคนที่ไม่ชอบ ก็เท่านั้นเองฮะ

ไงก็จะติดตามผลงาน และกระจู๋ด้วยใจระทึกต่อไปฮะ  ฮิ้ววว

ปล. สรุป แอน ฟังมาจากคนอื่นเรอะ
ไม่ได้เจอมากะตัวรึ  งง
ก็เจอมากับตัวนี่ไงครับ ง่ะ

โอเค คุณชาติคงสบายใจแล้วนะครับที่ได้เข้าระบาย
ถ้ายังติดใจสงสัยข้องใจอะไรอีกก็มาคุยกันได้นะครับ

ป.ล.เจ๊กัมส์ ฮี่...

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตูพูดเรียงคำแบบแอนไม่ได้นะ  กร๊าก

เอาเป็นว่า คล้ายๆกับแอนแหละครับ

กร๊าก อ่ะตูลอกเลยละกัน
เฮ้ย ชิ่งเลยนี่หว่า อี๋~

แต่เอาจริงๆ ตอนคุยงานกันก็อย่างที่บอกละครับ
เราคุยงานกันยาก

และงานบางส่วนเราไม่สามารถนำมาใช้ได้ เพราะว่าดีไซน์ที่ออกมา
พูดตรงๆเลยนะครับ "ไม่ชอบ" เลย
 เนื้อเรื่องไม่ได้สนับสนุนให้เด็กอ่านเลยครับ แม้มุกบางอย่าง
ก็ส่วนตัวเกินไป

ผมก็เลยไม่ชอบ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ละไว้ละกันครับ
ตูก็จำได้ว่า เจอมากะตัวนี่นา ไม่ได้ฟังใครเค้ามา  ฮิ้ววว
แต่ผมชอบงานพี่นะ ตั้งแต่"คำพิพากษา"แล้วชอบมากๆ

ปล.มาลดดีกรีความแรงลงครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กร๊าก อ๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่ผมชอบงานพี่นะ ตั้งแต่"คำพิพากษา"แล้วชอบมากๆ

ปล.มาลดดีกรีความแรงลงครับ

ชาติ นั้นเขียนการ์ตูนไม่ได้เลย ปลื้ม

เห็นมีดาว เข้ามานึกว่ามีการปรับความเข้าใจกันต่อ

กร๊าก กร๊าก กร๊าก  ป๋าก็
ตกลงที่เขียนไปนี่หมายความตามนั้นเหรอครับ ไม่ใช่การแซวกันเหรอครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นผมว่าก็ออกจะรุนแรงไปนะครับ (ทีแรกนึกว่ารู้จักกันแซวกันเล่น)

ผมคิดว่าคุณพี่แอนผิดนะครับ นินทาคนอื่นโดยเอารูปมาประกอบด้วยแบบนี้ผมคิดว่าเป็นความผิดนะ
เพราะเจ้าตัวเขาไม่รู้ นี่ถ้าเขาไม่ได้มาอ่านก็คงจะไม่รู้

ไม่ผิดครับที่ไม่ชอบ แต่ควรจะพูดในที่แจ้งๆ ไม่ใช่ในที่ๆ.....เจ้าตัวเขาอาจจะไม่ได้เข้ามาอ่านแบบนี้นะครับ
แล้วที่ไม่ชอบ ก็คือ ลักษณะนิสัยส่วนตัว ไม่ใช่ผลงาน(หมายถึงที่พูดไม่ชอบเพราะ.....นิสัยความติสอะไรก็แล้วแต่ รวมๆแล้วก็ถือเป็นเรื่องส่วนตัว    -ซึ่งผลงานความจริงก็อาจจะไม่ชอบด้วย แต่อันนี้คนละเรื่อง)
แบบนี้ยิ่งเหมาะที่จะพูดตามวงเหล้ามากกว่าที่จะเขียนให้คนทั่วไปอ่าน
มันดูไม่มืออาชีพน่ะครับ

ส่วนตัวแล้วผมก็ไม่ได้ติดตามงานของคุณสุชาติ แต่ฟังจากเหตุผลที่เขาบอกมามันก็ชัดเจนนะครับ
ยิ่งอันหลังยิ่งชัด

"ใครที่รู้จักแล้วก็จะเปลี่ยนความรู้สึกจากชื่นชมเป็นอย่างอื่น"

อ่านแล้วมันก็คิดไปได้ไกลนะครับ ถ้ามันหมายความตามนั้นจริงๆ ไม่ใช่แซวกันเล่นแบบที่ผมเข้าใจทีแรก
เอ ทำไมเหรอ? คุณสุชาตินี่เขาเลวหรืิอไงหรืออย่างไร?
ถึงจะมาชี้แจงว่าเป็นคนชอบพูดตรง แต่ว่า เวบบอร์ด โดยบริบทของมันแล้วถือเป็นที่สาธารณะ
ที่สาธารณะถ้าจะติชมคนที่ไม่ได้รู้จักกันสนิทสนมก็ควรจะเฉพาะที่เนื้อหาสาระของงานนะครับ
ไม่ใช่ขุดเผือกขุดมันสมัยโบร่ำโบราณมาเผากัน

ยังไงก็ลองๆดูๆหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2007, 03:21 น. โดย จักรพรรดิโรเนียว » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เห? ไม่เห็นมีตรงไหนที่บอกว่า คุณชาติ เลวเลยนะ?

ใช้คำแรงไปมั้งครับ?

ไม่ชอบ
ไม่ได้แปลว่าอีกคนจะเลวนะครับ

กรอบความคิดคำว่าไม่ชอบ ของ...ชื่อเล่นชือ่อะไรนะ? จักรวรรดิโรเนียว แคบไปหน่อยนะ

คุณชาติเค้าก็เป็นคนดี ไม่ได้ฆ่าใครนิ

แต่แค่เรื่องงาน กับการคอนเน็คติ้ง
ไม่ชอบ ก็แค่นั้นเอง?

สับสนไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2007, 03:56 น. โดย Kums » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7