หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: flash กับ database ในการทำการสั่งซื้อสินค้า  (อ่าน 34884 ครั้ง)
อยากถามผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับการทำให้แฟลซลิ้งค์กับดาต้าเบสในการทำการสั่งซื้อสินค้าผ่านหน้าเว็บแฟลซ  ผมจะทำจุลนิพนธ์ นะคับ อยากให้พี่ป้าน้าอา ช่วยเหลือผมด้วยนะคับ  ไหว้
 งง ผมเคยใช้ flash ติดต่อ พวก asp หรือ php แล้วค่อยเอา asp หรือ php  นั่นไปติดต่อฐานข้อมูลอีกทีนึงนะครับ

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
เขียนให้ flash ติดต่อกับ php หรือ asp พวกนั้น ในการรับส่งกับ DB อีกทีครับ
ว่าแต่ จุลนิพนธ์คืออะไรครับ ??
เฮีย top สอนหน่อยสิงับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เฮีย top สอนหน่อยสิงับ

ลองตั้งโจทย์มาสิครับ ว่าอยากให้มันทำอะไร ?
สมมุติว่ามีข้อมูลใน Database แล้ว + สามารถเขียน PHP query ค่ามันออกมาได้
เราควร query ให้มันออกมาแบบไหนดีครับ

สมมุติว่า ค่ามันคือ ชื่อคน กับ comment (แอบมีตัวอัษรแปลกๆเช่น " ด้วย)

แล้ว เราจะเขียน action ยังไงเพื่อดึงค่าเหล่านี้ออกมาใช้ครับ  ไหว้

เข้ามาเรียนด้วยครับ กรี๊ดดดดด
ประเด็นคือต้องสร้างภาครับ ภาคส่ง (และตัวเก็บค่า)
- ภาคส่ง ออกแบบโค้ดยังไงให้มันส่งค่า
- ภาครับ เขียนแฟลชอย่างไรให้ดูดค่านั้น
- ตัวเก็บข้อมูล (มีเรื่องของภาษาไทยด้วยดีไหมครับ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหมือนกับที่อ.เขาเคยเขียนไว้ในหนังสือ inspire ไหมครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เหมือนกับที่อ.เขาเคยเขียนไว้ในหนังสือ inspire ไหมครับ

แปลว่าผมไม่ต้องทำไรเพิ่มใช่มั๊ยครับ :P

เดี๋ยวมาเขียนให้ตามที่ว่ามานะครับ แต่ตอนนี้ไม่สบายครับ ขอพักก่อนนะครับ หายดีแล้วจะมาจัดการให้ครับ
ส่งเจ๊กัมไปช่วยลดพิษไข่ด้วน เอ้ย พิษไข้ด่วน

ในกรณีใช้แบบจริง ๆ จัง ๆ นะครับ
ผมแนะนำให้ใช้ amfphp ครับ www.amfphp.com

เป็น library สำหรับทำ flash remoting บน php ครับ ข้อดีของการใช้ flash remoting คือ เราสามารถ โยน Object ที่เป็น php Object (รวมทั้ง Array) ออกมาจาก php ได้เลย โดยที่ Flash ก็จะมี function parse ให้ object ที่โยนออกมานั้น แปลงกลับเป็น object หรือ array ใน flash

ยกตัวอย่างง่าย ๆ นะครับ เช่น เราอยากได้ result set ที่มาจาก mysql โดยที่เรา query อะไรซักอย่าง ถ้าเราใช้ function ของ php สำหรับ get result ของ mysql เล่น mysql_fetch_array เราจะได้ result set ออกมาเป็น array เลย เราก็เอา array นี้โยนใส่ amfphp ให้มัน return กลับมาที่ flash แล้ว flash ก็จะเอาใช้โดยมองมันเป็น array ได้เลย

ถ้าเราไปใช้ function ของ flash เช่น loadVar จะใช้เป็น array ไม่ได้เลยต้องกำหนดเป็น pair value เท่านั้น (a=123&b=456)

ลองศึกษาดูนะครับ ถ้ามีคำถามอะไรลองถามมาดูแล้วกัน  แป๊ะยิ้ม
ลืมบอกไปนิดครับ flash remoting จะมีข้อดีมาก ๆ อีกข้อคือ มันจัดการเรื่อง concurrent ทั้ง 2 ฝั่งให้ด้วย ในกรณีที่การใช้งานเยอะ ๆ (หลาย ๆ user พร้อม ๆ กัน) มันจะทำงานได้ดีกว่าการใช้ loadVar แบบธรรมดาครับ
ใช้ amfphp มะเป็น งิ
ลองหัดดูครับไม่ยาก

ถ้าใช้ php + action script เป็นอยู่แล้ว ศึกษาไม่นานน่าจะใช้ได้

ถ้ามีอะไรติดขัดลองถามได้ครับ ผมก็เริ่มใช้ไปได้ไม่เท่าไหร่
ขอบคุณครับ เกย์ออก เพิ่งรู้ว่ามันมีแบบนี้ด้วย+

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3