หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊งมอเตอร์ไซค์ซิ่ง  (อ่าน 102897 ครั้ง)
คำพูดมันบรรยายได้ไม่หมดครับ ถ้ายังไม่เคยเจอกะตัว ฮิ้ววว

แล้วก็นึกได้ว่าตัวเองก็เคยเจอนี่หว่า กับแก๊งแว้นปีศาจเนี่ย
คือถ้าใครไม่เจอเข้ากับตัวก็จะไม่ได้คิดถึงประโยคขนาดที่ว่า "น่าจะฆ่ามันให้ตายให้หมด"
แต่ถ้าลองดูสักครั้ง ..ขับรถผ่านมอเตอร์ไซค์หลายๆ ร้อยคัน (นึกภาพแบบหนัง 13 แต่เยอะกว่ากัน)
โอ้โห มันบิ๊วอารมณ์เดือดถึงขั้นรู้สึกอยากให้ไอ้พวกนี้มันโดนอะไรสักอย่าง (ถึงขั้นตายๆ ไปให้หมด)

นึกถึงเวลาคนที่เค้าขับขี่ตามปกติ
แล้วมีไอ้แว้นนรกนี่ขับเบียดมา ชับปาดซ้ายปาดขวา
ถ้าเกิดคู่กรณีเป็นรถใหญ่  ก็จะกลายเป็นว่ารถใหญ่ผิดอีก

ปล.  สาเหตุที่ป้าตูเสีย แกเพิ่งเสียหลังจากที่ตูกลับบ้านไปตอนวันแม่ไม่กี่วัน
ก็เพราะไอ้พวกนี้แหละ  วันหลังจะพิมพ์อะไร คิดก่อนจะพิมพ์นะคะ   ฮิ้ววว

อย่างที่แอนว่า...ถ้าไม่เจอกับตัวเองก็ไม่รู้ 

เลวยั้นเงา
ลองเจอไอ้พวกนี้ชนซักทีสิครับ แล้วจะรู้ ว่ามันสมควรตายกันจริงๆ

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
นึกถึงเวลาคนที่เค้าขับขี่ตามปกติ
แล้วมีไอ้แว้นนรกนี่ขับเบียดมา ชับปาดซ้ายปาดขวา
ถ้าเกิดคู่กรณีเป็นรถใหญ่  ก็จะกลายเป็นว่ารถใหญ่ผิดอีก

ปล.  สาเหตุที่ป้าตูเสีย แกเพิ่งเสียหลังจากที่ตูกลับบ้านไปตอนวันแม่ไม่กี่วัน
ก็เพราะไอ้พวกนี้แหละ  วันหลังจะพิมพ์อะไร คิดก่อนจะพิมพ์นะคะ   ฮิ้ววว

อย่างที่แอนว่า...ถ้าไม่เจอกับตัวเองก็ไม่รู้ 

ก็เสียใจเรื่องคุณป้าด้วยนะครับ ขอโทษด้วย  ไหว้
ไม่ได้มีเจตนาจะเกรียนหรืออะไร

ส่วนเรื่องจะพิมพ์อะไร ผมคิดก่อนเสมอครับ ฮิ้ววว

แล้วไม่ใช่ผม ไม่เคยเจอ
ผมเชื่อว่า คนขับรถในกรุงเทพทุกคน
น่าจะเคยเจอมาแล้วทุกคนแหละครับ
หนักเบามากน้อยแล้วแต่กันไป
ผมเอง เจอพวกมันหนีตำรวจ ขับย้อนศรมา
ทำให้รถผมไปชนกับรถข้างหน้า พังยับ

....................

แต่พอหลังจากที่หายโมโห และได้สติมาแล้ว
ก็เลยอยากให้มาคิดๆกัน

ส่วนตัวผมคิดว่า การทำให้พวกนี้ตาย ไม่ได้แก้ปัญหาครับ
แล้วความเกลียดชังคนขี่มอไซด์พวกนี้ ก็ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นมา   ฮิ้ววว

เคยมีใครหาสาเหตุจริงๆจังๆไหมครับ
ว่า เด็กพวกนี้ ทำไมถึงต้องมาขี่มอไซด์ซิ่งกัน

มันน่าจะมีทางออกทางอื่นๆ นอกจากการขับสิบล้อ
ไล่กวาดพวกนี้ลงจากถนนนะครับ  ฮิ้ววว

เช่นทำไมเราไม่จำกัดความเร็วของเครื่องยนต์มอไซด์
(หมายถึงว่า ควบคุมความเร็วของเครื่องยนต์จากโรงงาน)
ควบคุมอะไหล่ ที่จะมาใช้โมเครื่อง ทำให้เร็วขึ้น
หรือเลิกผลิตมอไซด์แบบนี้ไปซะ

ทุกวันนี้ เราได้แต่สาปแช่ง ก่นด่า
แต่คนที่มีอำนาจ หน้าที่ ไม่ได้แก้ปัญหากันที่ต้นเหตุ
มาแก้กันที่ปลายเหตุ

เราแก้ปัญหาที่ตัวปัญหาไม่ได้หรอกครับ
ปัญหาสังคม พวกเราทุกคนต้องช่วยกันครับ

แอบอ้าง
เช่นทำไมเราไม่จำกัดความเร็วของเครื่องยนต์มอไซด์
(หมายถึงว่า ควบคุมความเร็วของเครื่องยนต์จากโรงงาน)
ควบคุมอะไหล่ ที่จะมาใช้โมเครื่อง ทำให้เร็วขึ้น
หรือเลิกผลิตมอไซด์แบบนี้ไปซะ

นานาว่ายากนะ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
บริษัทเค้าก็ขาดรายได้หมดสิคะ ถ้าคิดแบบธุรกิจ  เกย์ออก

ถ้าคิดแบบบ้านๆ ไอ้พวกเวรนี่ซื้อมา ยังไงมันก็เอาไปแต่งได้อยู่ดี  ยิ้มน่ารัก

นานามีความเชื่อตรงนี้ ว่าแก้ที่ต้นเหตุไม่ได้  หมีโหดดดด
มันเกินเยียวยายังไงก็ไม่รู้สิ

ตายได้ก็ให้มันตายไปเลยค่ะ  เจ๋ง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
คุมอุปกรณ์มันไม่ใช่หนทางแก้ปัญหานะครับ

ตราบใดที่คนมันจะซิ่ง มันจะเอา
จักรยานมันก็แต่ให้แรงได้  กร๊าก

Today you , Tomorrow me.

ต้องปลูกจิตสำนึกระดับสังคมและยกระดับคุณภาพการศึกษาพื้นฐานครับ

คงต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2 ชั่วอายุคนได้กระมังครับ

งบน้อย
กฎหมายมันไม่ศักดิ์สิทธิ์   ไม่แรงพอ  ไม่ควรค่าแก่การเคารพ 

เลวยั้นเงา
กฎหมายมันไม่ศักดิ์สิทธิ์   ไม่แรงพอ  ไม่ควรค่าแก่การเคารพ 

นี่แหละ ตูว่าเป็นต้นเหตุของปัญหาทั้งปวง

สรุปว่า การเช่าสิบล้อ ไปกวาดพวกนี้ทิ้ง
น่าจะเป็นคำตอบแรก

ว่าแต่ว่า คนทำนี่จะได้เป็นฮีโร่ หรือเปล่า
เรื่องถูกจับคงไม่ถูกจับหรอก เพราะเห็นเวลาสิบล้อชนทีไร
คนขับหนีได้ทุกที
โดนด่าแน่ ๆ ค่ะ
ลักษณะสังคมไทย จะเห็นใจผู้สูญเสีย
ต่อให้ไอ้นั่นเลวนรก แค่ไหนก็ตาม   ฮิ้ววว
นี่แหละ ตูว่าเป็นต้นเหตุของปัญหาทั้งปวง

สรุปว่า การเช่าสิบล้อ ไปกวาดพวกนี้ทิ้ง
น่าจะเป็นคำตอบแรก

ว่าแต่ว่า คนทำนี่จะได้เป็นฮีโร่ หรือเปล่า
เรื่องถูกจับคงไม่ถูกจับหรอก เพราะเห็นเวลาสิบล้อชนทีไร
คนขับหนีได้ทุกที

มันคืออารมณ์ที่อยากให้เป็นอย่างนั้นหน่ะ
แล้วพบว่ามีใครเขาอยากจะเสี่ยงคุกเสี่ยงตะราง กับพวกที่ไม่มีใครต้องการบ้างล่ะ  ฮิ้ววว

ที่คุยกันมาเนี่ย

Today you , Tomorrow me.

มันคืออารมณ์ที่อยากให้เป็นอย่างนั้นหน่ะ
แล้วพบว่ามีใครเขาอยากจะเสี่ยงคุกเสี่ยงตะราง กับพวกที่ไม่มีใครต้องการบ้างล่ะ  ฮิ้ววว

ที่คุยกันมาเนี่ย

ตูประชดน่ะ  ฮิ้ววว
แถวบ้านไม่ค่อยมีพวก แว้น ๆ ครับ  ฮิ้ววว มีแต่พวกรีโทรคันใหญ่ ๆ เสียงดังสนั่น บรึ่ม ๆๆๆๆ  แล้วก็วิ่งช้า ๆ (หรือเร็วสุดได้แค่นั้น) น่ารำคญพอกัน  อี๋~

เคยเจอที่ถนนพระรามสาม มายังกะห่าฝน เสียงดังลั่น  ง่ะ

เห็นตำรวจเขี้ยงไม้เบสบอลเข้าใส่ล้มกลิ้งไปหลายคัน มันเป็นปัญหาทางสังคม เหมือนเด็กช่างกลตีกันครับ

[ว่างให้เช่า]
อีกวิธีนึง  ขับรถไล่บี้กับมัน เหยียบแม่งให้ตาย 

นึกถึงข่าวที่มีรถยนต์ไล่บี้มอเตอร์ไซค์นรกกลุ่มนี้ทีเดียว 5 ศพ
ปรากฏว่าไม่ว่าจะเห็นข่าวนี้โพสต์ที่ไหน สารพัดคอมเมนต์ก็คือ
สะใจ ยินดียิ่งและขอเข้าข้างคนที่เพิ่งฆ่าไป 5 ศพ

เออ จริงๆ ด้วยนะ ที่มีแต่คนรู้สึกว่าปัญหาเหล่านี้มันยากที่จะแก้กันที่ต้นเหตุแล้ว
เพราะจะมองแบบรวมๆ ว่าพวกเขาคืเยาวชนที่แค่หลงผิด ไม่ประสีประสาอะไร มันก็ไม่ใช่
ส่วนหนึ่งของไอ้พวกนี้มันมีเมียกันตั้งแต่ยังไม่ทำบัตรประชาชนเลยด้วยซ้ำ
วุฒิภาวะ ความเจนโลก นั้นเผลอๆ จะมากกว่าเราๆ ที่นั่งอยู่หน้าคอมนี่อีก
(โลกของเขานะครับ ไม่ใช่โลกของเรา ไม่ได้เหมาว่าเขาจะต้องส่งอีเมล หรือวิเคราะห์การเมืองได้)

แล้วนับวันเชื่อสิว่ามันจะต้องลุกลามมากขึ้น มากขึ้น ทุกวัน
เหมือนกับที่เกิดขึ้นกับปัญหานักเรียนนักเลงยกพวกตีกัน
ผู้บริหารแต่ละสถาบันก็ได้แค่ลูบหัวล้านบอกว่าทางเราไม่มีนโยบายจะไปควบคุมเขา
นั่นก็เพราะมันเรื้อรังเกินไปกว่าที่จะหา ต้นเหตุ มาควบคุม

แล้วที่บอกว่าน่าจะแก้ปัญหาที่การจำกัดความเร็วของเครื่องจากโรงงาน
โลกของคนพวกนี้ไม่ได้ใสสะอาดขนาดที่ว่าจะโมจะแก้ตัวเครื่องกันไม่เป็นหรอกครับ
ขนาดปุ๋ยยังเอามาทำระเบิด ปากกายังเอามาทำปืน ฟุตเหล็กยังเอามาทำดาบก็มีมาแล้ว
ผมเองยังตั้งข้อสังเกตไว้อยู่เลยว่าขนาดกลุ่มคนเล่น BBGun ที่ดูแล้วน่าจะมีวุฒิภาวะและฐานะพอสมควร
ถ้าเกิดถึงวันนึง (หรือวันนี้มีแล้วก็ไม่รู้) มีคนเดนคนโผล่มาสักกลุ่ม
แล้วโมปืนของเล่นนั้นมาทำอาวุธเพื่อก่อการขึ้นมา .. เฮ้ย มันก็ไม่ยากนี่นะ

เหลือแต่ต้องฆ่ามันให้หมดใช่ไหมเนี่ย  ไอ้มืดหมี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 17