หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝังฟอนต์ powerpoint ไม่ได้คร้าบบ  (อ่าน 22179 ครั้ง)
ตามนั้นครับ  คือเคยเข้าไปอ่านกระทู้ที่บอกวิธีทำแว้วนะ

แล้วก็ทำแล้วอ่ะครับ แต่มันก็ไม่ฝังให้อยู่ดี

(วิธีทดสอบของผม ก็เซฟตอนที่มีฟอนต์ก่อน

เสร็จแล้วก็ลบฟอนต์ออก แล้วก็มาเปิดดูว่า ฟอนต์ติดไหม  ผลคือ ไม่ติด..)

ทำไงดีคร้าบ  ต้องส่ง อ. ด้วยอ่า  ขืนส่ง Angsana ไป ลาวลี่แน่เลย  ชิ
ตามนั้นครับ  คือเคยเข้าไปอ่านกระทู้ที่บอกวิธีทำแว้วนะ

แล้วก็ทำแล้วอ่ะครับ แต่มันก็ไม่ฝังให้อยู่ดี

(วิธีทดสอบของผม ก็เซฟตอนที่มีฟอนต์ก่อน

เสร็จแล้วก็ลบฟอนต์ออก แล้วก็มาเปิดดูว่า ฟอนต์ติดไหม  ผลคือ ไม่ติด..)

ทำไงดีคร้าบ  ต้องส่ง อ. ด้วยอ่า  ขืนส่ง Angsana ไป ลาวลี่แน่เลย  ชิ
ขอยุบมารวมกันเลยนะครับ -

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มะมีคนรู้เลยหยอ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
มันไม่ใช่ไม่มีคนรู้หรอกค่ะ
แต่มันไม่รู้จะบอกยังไง

คือวิธีที่เค้าบอกในกระจู๋นั้น มันใช้ได้แน่ๆ อะค่ะ
แล้วคนส่วนใหญ่เค้าก็ฝังฟอนต์ได้ด้วย

ถ้าคุณทำไม่ได้แสดงว่ามันเป็นที่ทางคุณแล้วล่ะค่ะ
อาจจะเป็นทำผิดวิธี ข้ามขั้นตรงไหนไปรึเปล่า
ซึ่งกรณีแบบนี้มันอาจจะเกิดขึ้นได้ค่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มันไม่ใช่ไม่มีคนรู้หรอกค่ะ
แต่มันไม่รู้จะบอกยังไง

คือวิธีที่เค้าบอกในกระจู๋นั้น มันใช้ได้แน่ๆ อะค่ะ
แล้วคนส่วนใหญ่เค้าก็ฝังฟอนต์ได้ด้วย

ถ้าคุณทำไม่ได้แสดงว่ามันเป็นที่ทางคุณแล้วล่ะค่ะ
อาจจะเป็นทำผิดวิธี ข้ามขั้นตรงไหนไปรึเปล่า
ซึ่งกรณีแบบนี้มันอาจจะเกิดขึ้นได้ค่ะ

ผมมั่นใจอ่าครับ ว่าผมทำถูก

งั้นผมถามไรอย่างนึง  คือว่า  เวลาเซฟฟอนต์ที่เขาบอกนี่ต้องเซฟครั้งแรกเหรอครับ

เพราะครั้งแรกผมเซฟแบบธรรมดา แต่เวลาผมจะเอาไปใช้ผมใช้ บันทึกแฟ้มเป็น.. แล้วก็สร้างอันใหม่อ่ะครับ

ป.ล. เพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่า ผมเคยฟังฟอนต์พิมพ์ดีดได้ แต่ตัวอื่นมันทำมะได้ T-T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2007, 08:22 น. โดย thitipanguide » บันทึกการเข้า

ประเด็นคือรูปนี้โดยเฉพาะในกรอบแดงครับ

ทำแล้วหรือยัง?

งบน้อย

ประเด็นคือรูปนี้โดยเฉพาะในกรอบแดงครับ

ทำแล้วหรือยัง?

ทำแล้วครับ

แล้วผมก็เคยทำได้ แต่ได้เฉพาะฟอนต์พิมพ์ดีดอ่ะ

นอกนั้น ฟอนต์อื่นๆ มันก็ไม่ฝังอ่ะ
เครื่องที่เอาไปเปิด เวอร์ชั่นเดียวกันรึเปล่าครับ

Today you , Tomorrow me.
เครื่องที่เอาไปเปิด เวอร์ชั่นเดียวกันรึเปล่าครับ

ผมใช้ powerpoint 2003 อ่ะครับ

แล้วส่วนใหญ่ แต่ละเครื่องก็จะเวอร์ชั่นนี้แหละครับ

ส่วนการทดลองของผม ผมไม่ได้เอาไปเปิดที่อื่นจริงๆ หรอกครับ

ก็แค่ลบฟอนต์ที่มีใน pwp ออก แล้วดูว่า ฟอนต์มันฝังอยู่รึเปล่า ถ้าฝังอยู่ก็แปลว่า สำเร็จ

ผมเคยทำงานชิ้นหนึ่ง ใช้ ฟอนต์พิมพ์ดีดของเว็บนี้แหละ (ขออภัยครับ ไม่รู้เครดิตจริงๆ)

นำไปทำงาน แล้วก็ใช้วิธีนี้ฝัง มันก็ฝังได้ เอาไปเปิดบ้านเพื่อนก็ดูได้

เอาไปเปิด ที่ รร.ก็ดูได้

แต่ฟอนต์นี้ รวมถึงอีกหลายๆ ตัว มันทำแบบนั้นไม่ได้นี่ดิครับ
แงๆ ทำไงดีเนี่ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)
งั้นก็มีสองทางค่ะ

- ซิปไฟล์พรีเซนเตชั่นรวมทั้งฟอนต์ที่คุณจะฝังแล้วอัปโหลดไว้ที่ไหนซักที่
แล้วเอาลิงก์มาแปะไว้ที่นี่

- เอาฟอนต์ไปลงใน Control Panel ของคอมที่โรงเรียนด้วยเลย หมีโหดดดด

งั้นก็มีสองทางค่ะ

- ซิปไฟล์พรีเซนเตชั่นรวมทั้งฟอนต์ที่คุณจะฝังแล้วอัปโหลดไว้ที่ไหนซักที่
แล้วเอาลิงก์มาแปะไว้ที่นี่

- เอาฟอนต์ไปลงใน Control Panel ของคอมที่โรงเรียนด้วยเลย หมีโหดดดด

สงสัยผมคงต้องเอาวิธีที่สอง แงๆ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
เอาวิธีแรกก็ได้นะคะ
ไม่ยากอะไรนี่
เอามาแปะในนี้สิ เดี๋ยวคนใจดีเค้าก็มาทำให้

เอาวิธีแรกก็ได้นะคะ
ไม่ยากอะไรนี่
เอามาแปะในนี้สิ เดี๋ยวคนใจดีเค้าก็มาทำให้

หมายถึง  ให้เอาไปทำการฝังให้นะเหรอครับ  งง
หน้า: [1] 2