หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเยี่ยมเพื่อนที่โรงพยาบาลบ้า  (อ่าน 31789 ครั้ง)
อืม อ่านที่หมอแมวเขียนแล้ว บอกตามตรงว่ากลัวมาก

กลัวการนั่งสมาธิเนี่ย การนั่งสมาธิไม่ทำให้เป็นบ้า แต่บางคนอาจเป็นได้

งั้นแปลว่านั่งสมาธินี่ก็เสี่ยงดิ่ เพราะไม่รู้ว่าใครจิตอ่อนหรือ ไม่อ่อนอ่ะ

โห

นั่นสิครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงเหรอครับ ว่าเราเป็นคนจิตอ่อนหรือเปล่า

เพียง คำพูดคำสูดท้าย  จะรักแค่เธอไปจนวันตาย...
แนะนำตัว                     bij evol
ที่หมอแมวว่านี่ อาการคล้ายๆ John Nash (ใน A Beautiful Mind) ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างปู่จอห์นนี่ ผมว่าอาจจะหายได้นะครับ
ขอให้หายไวๆครับ

ไม่รู้เหมือนรึเปล่านะครับ แต่ไอ้นี่จำใครไม่ได้เลย
ไม่รู้สมองกระทบกระเทือนตอนโดนตืบหรือเปล่า  รึว่ามันจำได้แต่ขี้เกียจคุยกับพวกผมมั้ง555

คือผมลืมบอกไปว่า ตอนนี้ร่างกายมันก็โอ๊ย  พูดทีเลือดย้อยออกมากับน้ำลาย สงสัยแผลในปากจะเยอะ
ดูจากแผลแล้ว มันน่าจะนอนคว่ำ แล้วโดนXXX
กะว่าแผลหายดีแล้วจะลองไปเยี่ยมมันอีกที

โฮ่

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันแฮะ
แต่ถ้าต้องเพี้ยนเพราะอย่างที่เล่ามาจริงๆ
นี่น่าสงสารมากๆ
ขอให้หายแล้วกันนะ กรี๊ดดดดด

หายไวๆก็แล้วกันนะคะ ไหว้

นานๆ จะเข้ามาที

แล้วทางครอบครัวเค้าหล่ะคะ

หลอนๆทางทำสมาธิ คล้ายๆอาการหมอประกิตเผ่าไหมคะ

Las Noches Rubicundior
หมอแมวพูดแล้วนึกถึงวัดวัดนึง
ที่เอาเรื่องนั่งสมาธิมาอ้างทำให้ศาสนิกชนลุ่มหลงไปกับมันอย่างแร็ง
เห็นนิมิตก็อิ่มเอิบแล้วก็บิ๊วกันว่ามันคือสุดยอดแล้ว

รู้สึกจะชื่อวัด ไดเกียวคุนิมิตสึ มั้งครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาสองเรื่องมารวมกันรึเปล่าเนี่ย ง่ะ

ที่ไหนคะ  ง่ะ

Las Noches Rubicundior
ที่เอาเรื่องนั่งสมาธิมาอ้างทำให้ศาสนิกชนลุ่มหลงไปกับมันอย่างแร็ง
เห็นนิมิตก็อิ่มเอิบแล้วก็บิ๊วกันว่ามันคือสุดยอดแล้ว

รู้สึกจะชื่อวัด ไดเกียวคุนิมิตสึ มั้งครับ

คริคริ   

ผมว่าวัดนั้นก็พอรับได้นะครับ เพราะเค้าเป้นวัด มหายาน     วัดอะไรนะ ไดเกียวตุนิมิตสุ ใชมั้ย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
.... ไม่รู้เหมือนกันว่าวัดอะไร ชื่อยังกับน้ำมันเครื่อง

แต่ไอ้เจ้าการนั่งสมาธิแล้วเห็นลูกแก้วหรือพระพุทธรูปสีทองผ่องอำพันลอยขึ้นมา อันนั้นนิมิตครับ
พระภิกษุในพุทธศาสนา ย่อมไม่สอนให้คนยึดติดกับนิมิตเหล่านี้
หากมีพระที่ไหนไปสอนให้คนยึดติดกับนิมิตเหล่านี้ หรือให้นั่งสมาธิจนเห็นลูกแก้ว เห็นพระพุทธรูปประจำใจ หรือสอนให้ยึดนิมิต ผมว่านั่นไม่ใช่พระภิกษุในพระพุทธศาสนาไม่ว่าจะเถรวาทหรือมหายานแล้วครับ
แอบอ้าง

แต่จะมีเหรอครับแอน ง่ะ สอนแบบนั้นมันผิดนี่นา คงไม่มีพระที่ไหนทำชั่วแบบนั้นได้หรอก ถ้ามีก็คงแย่ เพราะการสอนให้คนหลงไปกับนิมิต มันไปทำให้คนเหล่านั้นเกิดภาวะผิดปกติได้
คนๆนั้นอาจจะไม่ได้มีความเสี่ยงที่จะเป็ฯบ้า แต่การสัมผัสเรื่องแบบนี้และเชื่อ ก็เกิดโรคได้ในระดับPersonality disorder เกิดความเชื่อแปลกๆหลงผิดได้ สามารถเกิดMass Hysteriaได้ แบบบางนิกายในอเมริกา(พวกฆ่าตัวตายหมู่)
สมมติเกิดไปหลอกให้คนเค้าเชื่อแบบหมู่เยอะๆ แล้วมีคนไปหลอกทำบุญจนหมดตัว คนพวกนี้ก็จะเชื่อง่ายด้วย ...

ตกลงมีวัดแบบนั้นด้วยเหรอครับ ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มีซิครับหมอ   เค้าบอกว่าเป็นวิธีการฝึก น่ะนะ 

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เห็นมากับตัวเองหลายบ้านแล้วครับ ที่คนในบ้าศรัทธาในวัดไดเกียวฯนี่อย่างแรงกล้า
แต่ผลที่ออกมามันไม่ได้ทำให้บรรลุหรือปล่อยวาง แต่มันกลับกลายเป็นสิ่งที่ผมคิดว่า
มันคือความหลงผิด หรือสับสน อย่างที่หมอแมวว่า แล้วก็ทำให้เกิดปัญหาในครอบครัว
บ้านแตกกันไปก็หลายบ้าน ไม่ก็เป็นที่รังเกียจของเพื่อนบ้านรอบข้าง(ขอใช้คำนี้แล้วกัน
เพราะที่เห็นมามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ) ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้คนๆนั้นก็ไม่ได้มีแนวโน้มที่จะเป็นอย่างนี้
แต่เรื่อง ฆ่าตัวตามหมู่นี่ หมอแมวไม่ต้องเป็นห่วง ครับ เพราะคนในสังคมจับตาดูวัดนี้กันเยอะ ถ้าจะมี ก็แค่เอาปืนไล่ยิงชาวบ้านเท่านั้นเอง   

แต่มันก็ไม่แน่นะ ถ้าเขาทำแล้วเขารุ้สึกปลื้ม เค้าอาจจะทำก็ได้

น่าสงสารว่ะ ง่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
หน้า: 1 [2] 3 4 5