หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: แผนการออกกำลังกาย  (อ่าน 48855 ครั้ง)
จริงนะ คนอ้วนมักจะเกลียดการวิ่ง เพราะมันจะเหนื่อยเหมือนจะตาย
แต่อย่างไรก็ต้องวิ่งว่ะกัมส์ เพราะลองมาหลายแบบแล้วไม่ลด

คนผอมก็ไม่ชอบค่ะ เหนื่อยเหมือนจะตายจริงๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ที่จริงอยากวิ่งนะ อยากวิ่งมากๆเลยล่ะ เพราะตอนสมัยยังหนุ่ม ออกวิ่งทุกคืนก่อนนอน
ตอนนั้น สมัยตอนหนุ่ม อยู่หมู่บ้านแถบชานเมืองเป็นหมู่บ้านใหญ่ๆ ถนนกว้างๆ วิ่งได้สามสี่รอบสบายเลย

แต่ตอนนี้ย้ายมาที่นี่ ไม่มีพื้นที่ให้วิ่งเลย เพราะเป็นตลาด ถนนแคบๆ แค่เลนเดียว

ก็เลยสะดวกจะออกกำลังกายที่ร่มมากกว่า

ตอนนี้โปรแกรมที่ทำอยู่ประจำคือ
 ยกเวทท่าพื้นฐาน 10 ครั้ง ยกกางแขนอีก 10ครั้ง สลับไปสองข้าง สองถึงสามยกแล้วแต่อารมณ์

แล้วก็วิดพื้น 20 ครั้ง แล้วก็เล่น แอ๊ปแชร์ (รูปร่างการใช้ก็คล้ายๆกับเครื่องออกกำลังกายของโอ้เอ้ที่ซื้อมานั่นแหละ)

อีก 100-200 ครั้งแล้วแต่อารมณ์ ถ้ามีกำลังเหลือก็ ยกเวทอีก 2 ยก

แล้วก็นั่งให้เหงื่อแห้งแล้วก็อาบน้ำ แล้วก็นอน

น้ำหนักมันไม่ค่อยลดเลย แต่ได้กำลังมาแทนแขนล่ำ

แต่หน้าท้องไม่ยุบ หน้าอกไม่แบนเลย นมตั้งเต้าอยู่เนี่ย  ฮือๆ~
เล่น drummania ครับ
ออกกำลังกายเกือบทุกส่วน
ถ้าจะให้ รูจมูกใหญ่นี่ ต้องเอาไม้กลองเสียบสวนเข้าไปในรูจมูกใช่ไหมครับน้องสาม
รูตูด ยิ้มน่ารัก
โอเคสาม หันตูดมา!!!  เกย์ออก

อย่าเป๋สิ !!
ถ้าสวนแล้วขี้พุ่งนี่
ลดน้ำหนักขี้ไปได้เยอะนะครับ

เห็นมั้ย ไม่เป๋แล้ว กรี๊ดดดดด
ไม่รู้เหมือนกันนะ สูตรใครก็สูตรใคร  ฮิ้ววว

หลักการลด นน. จริงๆ ต้องออกกำลังกายตอนเช้าครับ
แปลกนะ ตูออกแล้วร่างกายมันสดชื่นขึ้น  ชิ
ทานกาแฟดำไม่ใส่น้ำตาลก่อนตอนเช้า แล้วออกวิ่ง
เพราะท้องยังว่าง เป็นการกระตุ้นให้ร่างกายมี metabolism สูงขึ้น

หลังจากออกกำลังกายเสร็จ
ก็ทานข้าวตามปกติครับ มันจะช่วยสอนให้ร่างกายของเรา "จดจำ" การเผาผลาญให้มีมากขึ้น

ถ้าหักโหมตอนเย็นอย่างเดียว ร่างกายก็ช้ำเหมือนกัน เจ็บขา แต่ข้อดีก็คือ ได้ออกแล้วพักผ่อน ตื่นมาแล้วสบายกาย ก่อนหน้านี้เคยโหมออกกำลังกายตอนเย็น ลองลดมา 3 รอบ

ผอมแล้วอ้วน ผอมแล้วอ้วน ผอมแล้วอ้วน

ก้เลยเปลี่ยนมาใช้วิธีที่บอกไปรู้สึกมันได้ผลนะ แต่อย่าหักโหม  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ส.ค. 2007, 00:04 น. โดย ตั้มหมิงซื่อ » บันทึกการเข้า

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
จะแอบทำไม ประสบการณ์ใคร ประสบการณ์มันสิ  กร๊าก

ออกตอนเย็นก็ไม่ได้โหมนะ เดิน 70 วิ่ง 30 เพราะมันเหนื่อย

Today you , Tomorrow me.
เห็นเพื่อนทำหลายคนแล้วค่ะ
เล่นโยคะ

ไม่น่าเชื่อว่าจะลดได้แต่ลดได้จริงๆนะคะ ลองไปหาหนังสือโยคะมาเล่นดู
ไม่หนักมากเกินแล้วก็เล่นในห้องได้ด้วย ยิ้มน่ารัก
งั้นน้องกิ๊ฟ รบกวนถามเพื่อนหน่อยว่า หนังสือชื่อว่าอะไร ราคาเท่าไหร่หน้าปก เป็นยังไง จะได้ออกไปหามาเล่นเหมือนกัน

ตอนนี้ปวดหลังชะมัด

คิดว่า โยคะคงช่วยได้บ้าง
เก็บตกเพิ่มเติมนะ ว่าทำไมถึงแนะนำว่าควรออกกำลังกายตอนเย็น

จริงๆ การออกกำลังกายในช่วงเย็นเนี่ย อ่านมาจากหนังสือการลดน้ำหนักของหมอชาวบ้าน
มีผลการวิจัยจากต่างประเทศ เกี่ยวกับวิธีการออกกำลังกาย โดยแบ่งการทดลองเป็นสามกลุ่ม

กลุ่มแรก - ออกกำลังกายตอนเช้า
กลุ่มสอง - ออกกำลังกายตอนเย็น
กลุ่มสาม - คุมอาหารเพียงอย่างเดียว

ผมการทดลอง ออกมาว่ากลุ่มที่สามารถลดน้ำหนักได้มากที่สุดคือ กลุ่มที่  1 2 และ 3 ตามลำดับ
แต่เมื่อทดสอบการวัดมวลของร่างกาย ผลได้ว่า

กลุ่ม 1 ลดได้มาก แต่เป็นการลดลงของไขมันแ ละกล้ามเนื้อ
กลุ่ม 2 น้ำหนักรวม ลดได้น้อยกว่ากลุ่มแรก แต่จำนวนของไขมันที่ลดกลับลดมากกว่ากลุ่มแรก
          แต่ได้น้ำหนักของกล้ามเนื้อเพิ่มขึ้น
กลุ่ม 3 น้ำหนักลด แต่ลดทั้งไขมัน และกล้ามเนื้อเหมือนกับกลุ่มแรก

สรุปจากการทดลองคือ

กลุ่ม 1 น้ำหนักลดได้มาก แต่ก็เป็นน้ำหนักของกล้ามเนื้อด้วย ที่หายไป
กลุ่ม 2 ลดไขมันได้มากกว่ากลุ่มแรก และกล้ามเนื้อแข็งแรงขึ้น

หนังสือจึงแนะนำวิธีการลดแบบที่สอง เพราะต้องการลดไขมันจริงๆ ไม่ใช่กล้ามเนื้อ
น้ำหนักโดยมวลของกล้ามเนื้อ หนักกว่าไขมันถึง 4 เท่า (กล้ามเนื้อ 1 ลิตร กับไขมัน 1 ลิตร)

ด้วยเหตุนี้เลยเลือกออกกำลังกายในตอนเย็นหน่ะ
แล้วก็รู้สึกแบบนั้นจริงๆ นะ

แต่สุดท้ายก็ขึ้นกับบุคคลล่ะ ว่าจะสะดวกแบบไหน

ฮิ้ววว

สรุปว่าถ้าอยากตัวผอมบึ๊กๆ ให้เลือกออกตอนเย็น
ถ้าอยากผอมแบบบางลง ให้ออกตอนเช้า  เจ๋ง

เราสองคนมีความรู้มากกันจังเลยเรื่องนี้
แต่ไม่เห็นผอมซักทีนะเอ้  กร๊าก

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
รู้มากไง เลยซะล่าใจ  กร๊าก

พลังงาน 3500 กิโลแคลอรี่ เท่ากับ 1 ปอนด์ หรือ 0.45 กก.

สูตรการลดน้ำหนัก แต่ทำไม่ได้  ง่ะ

กร๊าก

งั้น สงสัยต้องออกกำลังกายก่อนนอนเป็นคำตอบสุดท้ายแฮะฉัน

เพราะว่าจะออกกำลังกายหลังจากเลิกทำงานแล้วจะขึ้นไปนอน

แต่ข้อมูลปึ๊กดี +1 ให้ท่านจอมยุทธทั้งสอง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9