หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำหนังสือ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  (อ่าน 29890 ครั้ง)
ทำงานกลุ่มส่งอาจารย์อะครับ เห็นเขาบอกว่าต้องทำเป็นรูปเล่มแบบดีๆเลย ไม่ได้แค่ปริ้น เย็บมุมส่ง
เห็นเขาเอาตัวอย่างงานมาให้ดูแล้ว ตอนแรกก็ตกใจว่านี้มันงานพวกโรงพิมพ์ทำกันนี่ เพราะทำเป็นรูปเล่มสวยงามเลย  ฮือๆ~ (เหงื่อแตกพลั่ก)

อยากถามว่า ถ้าผมจะทำรูปเล่มแบบดีๆหน่อย จะจ้างโรงพิมพ์ที่ไหนดีครับ พอดีผมทำแค่เล่มเดียว(ไว้ส่ง) แล้วราคามันคิดยังไงอะครับ แล้วถ้าผมจะเอาเนื้อหาไปให้เขาพิมพ์ต้องจัดหน้าไรพวกนี้เองไหม แล้วถ้าต้องต้องทำลงอะไรก่อนให้โรงพิมพ์เขาพิมพ์อะครับ เศร้า

อ๋อ ลืมบอกครับ เนื้อหาไม่น่าจะเกิน 50หน้านะครับ

พอดีไม่เคยทำแบบนี้มาก่อนเลย ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ ลันล้า

Give iz Good
RuneScape Thailand is now version "2" !
เรียนอยู่ที่ไหนน่ะครับจะได้ประเมินงานถูก (หมายถึง มัธยม หรือ มหา'ลัย)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เบิ้ล
แต่ตอบเลยแล้วกัน เผื่อคนอื่นด้วย
จริงๆงานเล่มเดียวแบบนี้ต้องไปพวก Digital printing น่ะครับ พวก Print ondemand
ซึ่งไม่ใช่ปริ๊นด้วย inkjet แต่เป็นการ print ด้วยระบบ press แบบเดียวกันโรงพิมพ์แต่เครื่องเล็กไม่ต้องมีค่าเพลต

งาน 50 หน้า สิ่งที่ต้องทำคือ ออกแบบรูปเล่ม (ที่อ.ว่ามาคือตรงส่วนนี้มากกว่า)
ซึ่งใช้ได้ทั้ง illus  หรือ indesign  ก็ได้ (photoshop ใช้ทำรูปอย่างเดียวจะดีกว่า)

คาดว่างานส่วนนี้ทางโรงพิมพ์เค้าคงไม่รับทำ แต่ถ้ารับก็มีค่าใช้จ่ายสูงทีเดียว (หลักหมื่นแน่นอน)

ส่วนค่าพิมพ์ทั้งหมดลองโทรไปถามเค้าดูแล้วกัน
มีหลายเจ้าที่รับ print on demand 
จำได้ว่ามี ink on paper กับ พิมพ์สวย ลองสอบถามราคาดู
เบอร์โทรหาได้จาก google ครับ จำไม่ได้แล้ว

www.pimsuay.com ครับ ร้านอยู่หลังวัดเสมียนนารี
ส่งข้อมูลไปให้เขาเช็กราคาโลด
แต่ค่าใช้จ่ายไม่รู้นะ
ไม่รู้ว่า จขกจ เรียนที่ไหน งบเท่าไหร่

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยตอบ จะลองโทรถามดู  ยิ้มน่ารัก
ปล.ผมอยู่ มัธยมปลายครับ งบไม่อยากให้เกิน 3-4พันอะครับ กำลังโหลด Adobe InDesign อยู่

อย่างที่คุณ layiji พูดไว้คือใช้โปรแกรม illus หรือ indesign saveเป็นไฟล์รูปให้เขาพร้อมพิมพ์เลยหรือเปล่าครับ หรือแยกตัวรูปแบบกับเนื้อหาไว้แล้วเขาจะรวมให้เอง

ขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ ใครพอมีเว็บที่มี template picture texture outline ลายไทยสวยๆช่วยลงให้หน่อยนะครับ ผมอยากได้เอาไปใส่งาน ebook อะครับ พอดีเป็นวิชาภาษาไทย ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2007, 23:34 น. โดย 1+1=2 » บันทึกการเข้า

RuneScape Thailand is now version "2" !
โห....

ม.ปลายหรอครับเนี่ย มันมากเกินไปมั้ย....
ถ้าสมมุติว่ารายงานมี 50 หน้า งบ 3 พัน ตกหน้าละ 60 บาทเลยนะ  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ส.ค. 2007, 00:43 น. โดย มิตร สัมพันธ์ » บันทึกการเข้า
 ไอ้มืดหมี รร ผม ยังให้เย็บมุมส่งได้เลยครับ
มีอีกอย่างนะครับถ้าขยันหน่อย
ก็คือใช้พิมพ์ลงบนกระดาษอย่างดี แผ่นละสิบบาทมั้ง
เวลาพรินต์ก็ลงทุนเอาบบละเอียดๆ ไปเลย

สุดท้ายก็เอาไปร้านเข้าเล่ม (เหมือนเข้าเล่มวิทยานิพนธ์) ไม่กี่บาทเองครับ
สรุปว่าทั้งเล่มลงทุนไม่ถึงพันครับ ได้อย่างหรู

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าม.ปลายประเด็นก็เปลี่ยนแล้วครับ ขอลองแจงให้ทีว่าที่ว่าหรูที่คุณเห็นมาคืออะไร

อาทิ กระดาษอะไร  การพิมพ์แบบไหน Inkjet หรือเปล่า สองหน้ามั้ย  เข้าเล่มยังไง ไสกาว ปกแข็ง อ่อน   หรือการจัดหน้า     (แบบหรูที่ว่าคืออะไร)

ถ้าให้เดาคือ อ.ต้องการจัดหน้าดูดีกว่า word   และเข้าเล่มแบบไสกาว
ถ้าให้ลึกไปอีกคือ อ.แกจะดูเนื้อหา + กราฟประกอบ หรือ รูปประกอบ ที่ดีมากกว่า (ไอ้ตรงเข้าเล่มเป็นส่วนเสริม)

ที่ครูเอาของรุ่นก่อนมาให้ดู หน้าปกเป็นปกแข็งอะครับ เหมือนพวกหนังสือกินเนสบุ๊คอะครับ หนาๆหน่อย แล้วมันๆด้วย
กระดาษข้างในเหมือนเป็นกระดาษมันธรรมดาอะครับ เย็บด้วยผ้ากาวมั้ง ส่วนรายงานของผมมันไม่ค่อยมี กราฟหรือภาพอะไรอะครับ เป็นเนื้อหา(text) สัก 90% ได้
ปกหนาประมาณนี้อะครับ

ปล.เป็นงานกลุ่มอะครับ หารเงินกันออก    กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ส.ค. 2007, 21:34 น. โดย 1+1=2 » บันทึกการเข้า

ปกแข็งทำง่ายมากครับ
หมายถึงเอาไปให้ร้านเข้าเล่มวิทยานิพนธ์นั่นแหละทำให้
ลองเดินไปถามเขาก่อนก็ได้ครับว่าราคาเท่าไหร่ ทำได้แค่ไหน
รู้สึกจะ 200 บาทเป็นอย่างแพง ได้ปกหนังด้วยเอ้า

จะพิมพ์ลงกระดาษที่ไม่ใช่ A4 อะไรพวกนี้อะครับ
คือผมเคยพิมพ์แต่กระดาษ A4 ไม่เคยลองอย่างอื่นเลย ทำไม่เป็นด้วยอะครับ ไม่รู้ใช้โปรแกรมอะไรจัดหน้าดี

indesign ไงครับ ลองดู
ไม่ก็ pagemaker ขึ้นอยู่กับว่าจะใส่ลูกเล่นอะไรเยอะมั้ย

ส่วนกระดาษ ต้องลองปรึกษาโรงพิมพ์เค้าดูฮะ
ถ้าจะไม่ผ่านโรงพิมพ์ (ตูพยายามยุอยู่) ก็ใช้เวิร์ดยังได้เลยครับ

สงสัย product ของ adobe อยู่หลายตัวเลย ว่าแต่ละตัวใช้ทำอะไรบ้าง
ตอนนี้โหลด indesign มาเสร็จแล้วอะครับ ใช้ได้เหมือนกันไหม

หน้า: [1] 2 3