หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: เขียน scroll bar ยังไง ?  (อ่าน 36614 ครั้ง)
ให้เราเป็นพระเอกหน่อยดิ นะนะ... แหยะ
ดีกว่าแปลว่า ทั้งง่ายกว่า สะดวกกว่า และเร็วกว่าprototype  เหรอครับ

สำหรับผม ถ้าเขียนให้มันเด้งเองนี่  ไม่ล่ะ
.

อาจจะไม่ง่ายกว่า แต่เร็วกว่าคือการทำงานของโค้ดแน่นอน
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะผิด วิธีไหนก็ทำกันไปเถอะ

ให้เราเป็นพระเอกหน่อยดิ นะนะ... แหยะ
หงะ
เสนอแนวไปนิดนึงเองพี่โป้ง
ถ้าพี่โป้งลองดูโค้ดแบบที่เขียนเอง แล้วมานั่งจินตนาการ การทำงานของมัน มันดูสมเหตุสมผลกว่าอะพี่โป้ง

1. อยากรู้วิธีสร้าง Scroll Bar เด้งดึ๋งแบบของพี่ thaPIXIE แบบเป็นขั้นตอนครับ
2. mc_tween2.as ในเครื่องผมไม่มีครับหาได้จากที่ไหนครับ
3. as ที่พี่  thaPIXIE บอกไว้ที่หน้าแรก เอาไปใส่ที่ตรงไหนครับ

ขอบคุณมากๆครับ

...
1.อธิบายเป็นตัวอักษรมันไม่เห็นภาพน่ะครับ ลองหาหนังสือแบบมีรูปประกอบมาดูครับ แบบนั้นจะง่ายกว่า
2.หาได้ในกระจู๋นี้แหละครับ
3.ใส่ไว้ในไทม์ไลน์น่ะครับ
เอาง่ายๆเวลาจะทำก็ตั้งชื่ออินสแต๊นให้ตรงกับโค๊ดที่เขาแปะไว้ครับ ลองไล่ๆลำดับดู

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขอขุดหน่อยครับ

ยังไม่ค่อยเคลียร์เรื่องไอ้เจ้า MC Tween นี่เท่าไหร่
จริงๆ ก็เอาไปใช้ได้ในงานเล็กๆ แล้วแหละ แต่มันก็แค่แบบง่ายๆ อย่าง slideTo หรือ scaleTo เท่านั้น
อยากทราบครับว่า

1.
มันแทนค่าตัวแปรลงไปยังไงครับ ง่ะ
ไวยากรณ์ที่ผมเขียนนี่มันผิดตรงไหนครับ ลองเรียกมาแล้วมันไม่ขยับเลย
--> mc1.xSlideTo((mc2*1.5),2,"linear");
(ถ้าเปลี่ยน mc2*1.5 เป็นตัวเลขธรรมดา มันวิ่งครับ)

ข้อนี้เอมาตอบให้ในเอ็มแล้วครับ ว่ามันต้องเป็นตัวเลข
ตูก็ลืมไปว่ามันต้องบอกค่าด้วย เช่น mc2._x
ขอบคุณครับ เกย์ออก

2.
คำสั่ง frameTo มันเล่นยังไงครับ (อยากเห็นตัวอย่างสักชิ้นน่ะจ้ะ)
อ่านๆ ดูแล้วเหมือนว่ามันสั่งให้ mc นี้โดดไปที่เฟรมที่กำหนด
ด้วยความหน่วงตามที่กำหนดได้งั้นเหลยเหรอ โห

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2007, 03:56 น. โดย iannnnnส์ » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ไม่เป็นไรครับ  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

2.
คำสั่ง frameTo มันเล่นยังไงครับ (อยากเห็นตัวอย่างสักชิ้นน่ะจ้ะ)
อ่านๆ ดูแล้วเหมือนว่ามันสั่งให้ mc นี้โดดไปที่เฟรมที่กำหนด
ด้วยความหน่วงตามที่กำหนดได้งั้นเหลยเหรอ โห

ขอบคุณครับ

<a href="http://img2.f0nt.com/flash/f6bc092e9a2c2b2f6cb36d3070fda140.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/f6bc092e9a2c2b2f6cb36d3070fda140.swf</a>

มันจะสั่งเฟรมภายใน mc ให้วิ่งแบบ LMC ครับ ลองดูตัวอย่างครับ
 (เหงื่อแตกพลั่ก) แนบไฟล์มาด้วย ลองเอาไปมั่วดูครับ

เหวอ!!!!

LMC หมายถึงวิ่งกลับหลังหรือเปล่าครับบบบ!!

แบบนี้ก็ทำ menu ที่ mouse over, mouse out แบบพริ้วๆ ได้แล้วสิเนี่ย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
โฮ่ เดี๋ยวลองทำเล่นดูครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขอบคุณครับน้า เกย์ปากไว+

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าจะให้ symbol เคลื่อนที่ในแกนเดียวตามเม้าส์แบบหยุ่น ๆ
ผมผสม mc.tween ลงไปได้รึป่าวครับ

หน้ามึน

ก็น่าจะได้นะครับ

ไปเจอ lmc_tween.as มาดูน่าสนใจดี

แต่มันแตกต่างกันยังงัยกับ mc_tween ครับ หรือ คือ คือ กัน

คนละอันกันครับ
แต่ตัวอย่างเขาโคตรเจ๋งเลย กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 2 3 [4]