หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทย Vs คนต่างชาติ  (อ่าน 12613 ครั้ง)
หงิดหัวใจเข้าปั่นบอร์ดไม่ได้มาหลายวัน

เมื่อวานเลยไปแจ้งองการณ์เรื่อง Adsl ใช้ไม่ได้ ซึ่งช่างจะมาไล่ดูสายให้ในวันนี้

รอนานมาก..ช่างก็ไม่มาเลยต้องโทรตาม  ซึ่งพนักงานบอกไม่ได้รับเรื่อง  เลยจะสอนผ่านโทรศัพท์

พนักงาน..โทษนะคะ ไฟติดนิ่งรึเปล่า

ส้ม..         ติดนิ่งแปลว่าอะไรคะ งง

พนักงาน.. เอ่อ..งั้นมีแฟนต่างชาติรึเปล่าคะ จะได้อธิบายให้ฟังแทน

ส้ม...        มีแฟนคนไทยค่ะ...แล้วโทษนะคะ ภาษาไทยยังอธิบายคนไทยไม่รู้เรื่อง คุณจะเอาอะไรไป

อธิบายคนต่างชาติ   ฮิ้ววว

/// ตูเดินสายไฟเอง เซตโมเดมเอง อะไรเองทั้งหมด (ถึงจะใช้เวลา 2 วันก็เหอะ)

/// กะอีแค่ตูไม่เข้าใจคำว่า ติดนิ่ง ซึ่งเป็นภาษาที่มันเข้าใจกันเอง มันแปลว่าตูโง่มากเลยชิมิ โวย

สรุปตูก็แก้เองจนมานั่งปั่นบอร์ดได้ ณ นาว

/// ตูก็เข้าใจนะว่า ตูอยู่พัทยา แต่มันสามารถฟันธงจากสำเนียงว่าเขาตูทะลุไปทิ่มเท้ามันเลยรึไง

จนต้องถามตูว่ามีแฟนต่างชาติมั้ย  คนไทยปกติมันไม่ติด Adsl กันรึไงฟะ  ที่สำคัญตูอยากจะรู้นัก

ว่ามันจะพูดเป็นภาษาอังกฤษยังไงเรื่อง ไฟเอดีเอสแอลติดนิ่ง  ถามตูว่าติดนิ่งมั้ยๆ  ใครจะไปรู้ฟะ

รู้งี้บอกให้มันอธิบายเป็นภาษาอังกฤษก็คงจะดี   หมีโหดดดด

/// คนไทยกับคนต่างชาติ ชะเอิงเอย แม่งเอ๊ยยย !!!   หลายทีละ โดนคนต่างชาติดูถูกยังนิ่งๆ

เจอคนชาติเดียวกัน...ช่างเจ็บปวดจริงๆ ฮือๆ~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2007, 16:20 น. โดย ShoGun » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ติดนิ่งไว้ๆ  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หงิดหัวใจเข้าปั่นบอร์ดไม่ได้มาหลายวัน

เมื่อวานเลยไปแจ้งองการณ์เรื่อง Adsl ใช้ไม่ได้ ซึ่งช่างจะมาไล่ดูสายให้ในวันนี้

รอนานมาก..ช่างก็ไม่มาเลยต้องโทรตาม  ซึ่งพนักงานบอกไม่ได้รับเรื่อง  เลยจะสอนผ่านโทรศัพท์

พนักงาน..โทษนะคะ ไฟติดนิ่งรึเปล่า

ส้ม..         ติดนิ่งแปลว่าอะไรคะ งง

พนักงาน.. เอ่อ..งั้นมีแฟนต่างชาติรึเปล่าคะ จะได้อธิบายให้ฟังแทน

ส้ม...        มีแฟนคนไทยค่ะ...แล้วโทษนะคะ ภาษาไทยยังอธิบายคนไทยไม่รู้เรื่อง คุณจะเอาอะไรไป

อธิบายคนต่างชาติ  ฮิ้ววว

/// ตูเดินสายไฟเอง เซตโมเดมเอง อะไรเองทั้งหมด (ถึงจะใช้เวลา 2 วันก็เหอะ)

/// กะอีแค่ตูไม่เข้าใจคำว่า ติดนิ่ง ซึ่งเป็นภาษาที่มันเข้าใจกันเอง มันแปลว่าตูโง่มากเลยชิมิ โวย

สรุปตูก็แก้เองจนมานั่งปั่นบอร์ดได้ ณ นาว

/// ตูก็เข้าใจนะว่า ตูอยู่พัทยา แต่มันสามารถฟันธงจากสำเนียงว่าเขาตูทะลุไปทิ่มเท้ามันเลยรึไง

จนต้องถามตูว่ามีแฟนต่างชาติมั้ย  คนไทยปกติมันไม่ติด Adsl กันรึไงฟะ  ที่สำคัญตูอยากจะรู้นัก

ว่ามันจะพูดเป็นภาษาอังกฤษยังไงเรื่อง ไฟเอดีเอสแอลติดนิ่ง  ถามตูว่าติดนิ่งมั้ยๆ  ใครจะไปรู้ฟะ

รู้งี้บอกให้มันอธิบายเป็นภาษาอังกฤษก็คงจะดี   หมีโหดดดด

/// คนไทยกับคนต่างชาติ ชะเอิงเอย แม่งเอ๊ยยย !!!   หลายทีละ โดนคนต่างชาติดูถูกยังนิ่งๆ

เจอคนชาติเดียวกัน...ช่างเจ็บปวดจริงๆ ฮือๆ~

ติดนิ่ง คือติดไม่กระพริบ ไง  กร๊าก

แหม ก็บอกอย่างพี่ระจันว่าซะก็สิ้นเรื่อง
ถามแบบนั้นทำไม

พอดีพนักงานก็เป็นคนต่างชาติไม่สามารถพูดไทยได้แตกฉานเรอะ  ง่ะ
ช่างเถอะครับ คนเราก็อย่างนี้
เวลาสื่อสารกับใครไม่รู้เรื่อง มันจะเกิดความรู้สึกว่า "ทำไมอีกฝ่ายพูดไม่รู้ความ"

ปัญหาการสื่อสารไม่รู้เรื่อง เวลาเกิด จะมีความรู้สึกเช่นนี้กันทั้งสองฝ่าย

ไปซ่อมรถ ช่างซ่อมกับลูกค้าคุยไม่รู้เรื่อง  ช่างก็งง ลูกค้าก็มึน
ทำประกัน คนทำประกันกับคนถูกกระทำคุยไม่รู้เรื่อง ก็งงทั้งคู่
ไปหาหมอ หมอคุยกับคนไข้ไม่รู้เรื่อง ก็งงกันทั้งคู่

ถ้าอย่างกรณีกระทู้นี้ คำว่าติดนิ่ง มันชัดเจนว่า คนที่รับสายและคุยด้วย พูดไม่รู้เร่ือง ....  ฮิ้ววว/
เค้าคงไม่มีความเฉลียวหรือตระหนักในเรื่องภาษาดีพอครับ

....
ส่วนกรณีอื่นๆที่ผมยกเป็นตัวอย่างให้งงๆนั้น ลูกค้าหรือคนส่วนใหญ่ถูกต้องเสมอครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
แหม ก็บอกอย่างพี่ระจันว่าซะก็สิ้นเรื่อง
ถามแบบนั้นทำไม

พอดีพนักงานก็เป็นคนต่างชาติไม่สามารถพูดไทยได้แตกฉานเรอะ  ง่ะ

ผมว่าที่ พนง ถาม
และบังเอิญลูกค้า คือคุณ ส้ม
มีแฟนเป็นชาวต่างชาติ พอดี
ก็จะได้ สอยเลยไง

เอามาเป็นแฟนตัวเอง เสียเลย
จะได้ ติดนิ่ง  ฮี่...

เคยโดนถามตอนโทรไปเหมือนกันครับ
เขาถามว่า "ไฟADSLกระพริบไหม"

ผมเลยตอบกลับไปว่า มันมีสามอัน อันไหนคือไฟADSLครับ  กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

พนักงานคนนั้นบกพร่องในเรื่องภาษาและจิตบริการครับ

อธิบายเพิ่มเติมนิดหน่อยก็ได้

อีกอย่าง เขาคงยังติดค่านิยมเชย ๆ ว่าฝรั่งฉลาดกว่าคนไทยกระมัง หารู้ไม่ว่าฝรั่งงี่เง่า  ๆ มีอยู่เกลื่อนกลาดไป

งบน้อย

Please check if light stay not move !!  กร๊าก กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ติดนิ่ง

คำนี้ เป็นภาษา ยิมนาสติก
เวลาเล่นท่า บางท่าต้อง ติดนิ่ง
เพื่อโชว์ ความแข็งแกร่ง

แต่กรณีนี้คงไม่เกี่ยวกัน  ฮี่...

จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
มิเป็นทาสใคร แหละมีน้ำใจล้นปริ่ม
ทั่วโลกกล่าวขานขนานนาม
ให้ว่าสยาม เมืองยิ้ม
เราควรกระหยิ่ม ถึงความ ดีงาม ♫

Today you , Tomorrow me.
ติดนิ่ง...มันเป็นคำเฉพาะไปรึเปล่า  เอือม คนธรรมดาไม่อาจตรัสรู้ได้นี่

เคยโดนถามตอนโทรไปเหมือนกันครับ
เขาถามว่า "ไฟADSLกระพริบไหม"

ผมเลยตอบกลับไปว่า มันมีสามอัน อันไหนคือไฟADSLครับ กร๊าก

ถ้าเป็นที่พัทยาก็คงถามหมอแมวกลับว่า มีแฟนเป็นชาวต่างชาติไหมคะ เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2007, 16:23 น. โดย ShoGun » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ไม่เคยใช้แฮะ ปกติจะถามว่าไฟมันกระพริบมั้ย  ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.

ดีนะเจ๊ส้มไม่บอก ไฟก็ติดอยู่นะ โมเด็มก็อยู่ที่เดิมไม่ได้ยกไปไหนซะหน่อย

ติดนิ่งพอแล้วยังคะ  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ขอบอกว่าไม่รู้เหมือนกัน
แต่มีเจ้าหน้าที่รพ.เดินเข้ามาทำความสะอาด พอดี ถามไปว่า
"พี่ พี่ รู้ไหมว่าไฟติดนิ่งคืออะไร"
"ก็แปลว่าไฟไม่กระพริบไงหมอ หมายถึงอะไรล่ะ"
"ADSLครับ"
"ก็หมายถึงไฟADSL ติดนิ่งไม่กระพริบไง"
 หน้าแตก เจ้าหน้าที่รพ.รู้แฮะ

หน้า: [1] 2 3