หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 92

ผู้เขียน หัวข้อ: จะสอยโน้ตบุ๊คครับ  (อ่าน 568728 ครั้ง)
ตอนนี้กำลังเล็งโน้ตบุ๊คเพื่อประเมินราคาและเก็บตังค์
ทีนี้มันก็มีหลายรุ่น หลายยี่ห้อจนเลือกกันไม่ไหว อ่าน review ไม่หมด
ผมเลยอยากลองถามๆ ประสบการณ์ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายดูครับ

Spec ที่ต้องการ
- Core 2 DUO หรือ Centrino Duo (ไม่คบ 64 X2 ของ AMD ครับตอนนี้)
- Ram นี่ไม่สำคัญมาก เพิ่มได้ทีหลัง (512+)
- VGA ไม่ต้องเป็นการ์ด
- HDD 80 Gb อย่างต่ำ
- ขนาดสำคัญมาก อยากได้ตัวเล็กๆ จอ 12" ใหญ่สุด 14"
- น้ำหนักเบาๆ
- ยี่ห้อ อันนี้ผมขออนุญาตอคติไม่ชอบ sony และ acer ครับ

ตอนนี้วางแผนการอยู่ลับๆ (ท่านแม่รู้แย่แน่เลย) แอบเก็บรายรับโดยไม่ผ่านการตรวจสอบ
มาประมาณหมื่นกว่าๆ แล้ว คาดว่าจะไม่ซื้ออะไรที่แพงเกิน 3 หมื่น บวกลบ 3000 ครับ

ที่เล็งไว้ตอนนี้มี
Compaq V3416 TX
Asus U5F (ตัวนี้แพงเกิน)
Atec 199e (ตัวนี้ก็น่ารัก แต่ตอนนี้ตัดทิ้งไปแล้วครับ)

มีตัวไหนรุ่นไหนน่าสนใจมั้ยครับ ในราคาและ spec ราวๆ นี้
อยากได้คำแนะนำๆ ครับ  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ค. 2007, 21:41 น. โดย เ_่า » บันทึกการเข้า
เอาเรื่อง spec ก่อนนะครับ
Ram อยากให้ซื้อไปเลยโดยที่ไม่ต้องมาเพิ่มทีหลัง เพราะ slot ใส่ ram notebook มันมีจำกัดครับมีแค่ 2 slot ตอนซื้อ check ดี ๆ นะครับ เช่น เค้าบอกว่า ram 1g ส่วนใหญ่ให้เป็น 512*2 ดังนั้นไม่มี slot เหลือให้เพิ่มแล้วนะครับ ถ้าจะเพิ่มแปลว่าต้องถอดออกแล้วซื้อตัวใหม่ใส่เข้าไป ถ้าซื้อ Ram ตอนซื้้อเครื่องสามารถคุยกับคนขายว่าเป็น ram 1g 1 ตัว อะไรทำนองนี้ครับ

จอ
ขึ้นอยู่กับว่าเอาไปทำอะไรครับ ส่วนตัวแล้ว 13" นี่เล็กสุดที่รับได้แล้วครับ 12 นี่ไม่ไหวจริง ๆ แก่แล้วสายตาไม่ค่อยดี  เอือม ลองไปลูป ๆ คล้ำ ๆ จับเล่น ดู ๆ ก่อน ซื้อก็ดีครับว่า 12" นี่โอเคมั้ย

เบา ๆ
มันจะแพงครับ มันสวนทางกับราคา  ฮือๆ~

comment เรื่องยี่ห้อ

Compaq เพิ่งซื้อให้เพื่อนพ่อตอน commart คราวก่อนไปนี้เอง รุ่นแถว ๆ นี้แหละ ผมไม่ชอบ compaq อยู่ 1 เรื่องคือ touchpad มันค่อนไปทางขวาครับ ค่อนไปมากด้วย เวลาใช้ถ้าไม่มี mouse มันจะไม่สะดวกเอามาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เพราะเวลาพิมพ์ มือมันจะไปโดนบ่อย ๆ ครับ ทำให้ เหมือนเราไปคลิกที่อื่น ๆ ต้องค่อยไปคลิกมันกลับมา เวลาพิมพ์ต้องมานั่ง disable มันครับ (มัน disable ได้ ที่มัน disable ได้เพราะคงมีคนเจอปัญหานี้บ่อย ๆ มั้ง) ถ้าใช้ mouse ตลอดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Asus เชียร์ ยี่ห้อนี้ครับ เพราะศูนย์ดีมากเพื่อนซื้อมาใช้เคลมไป 2 รอบไม่เสียเงินซักบาทเดียว ครั้งแรกเปลี่ยน mb ครั้งที่สองอะไรเจ๊งไม่รู้

Atec no comment ครับไม่เคยได้เกี่ยวด้วย แต่อยากให้ check เรื่องศูนย์ดี ๆ นะครับ (ส่วนตัวไม่ชอบยี่ห้อนี้ตัดไปก็ดีแล้ว  ฮี่...)

Acer มีอยู่รุ่น 39900 ครับ จอ 13.3 เบาด้วยลองเดินดูนะครับมันเป็น body เก่า

ส่วนตัว ถ้าให้เลือกก็ไม่ asus ก็ acer ครับ

compaq เคลมไปสองรอบแล้ว ไม่เสียตังค์เหมือนกันค่ะ
เป็นฮาร์ดดิสก์(ของ fujitsu) กับเมนบอร์ดไม่ทราบยี่ห้อ
พนักงานก็บริการดี เร็วด้วย สองวันได้เลย เจ๋ง
แต่ศูนย์อยู่โคตรไกลเลย(หมายถึงเชียงใหม่)
ใช้ acer มาสองเครื่อง เครื่องนึงเกินห้าปีแล้ว
ทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

เว้นแต่ไฟบ้านนอกมันกระชากซะจนฮาร์ดดิสก์เจ๊ง
(วันนั้นกระชากรุนแรงซะจน ตู้เย็นเสีย เบรกเกอร์ที่บ้านพัง
ดีที่ไม่ได้เปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างอื่น)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ใช้ acer เหมือนกัน
ซื้อมาประมาณ 44000 บาท (ปีครึ่งที่ผ่านมา)
ใช้งานเยี่ยง PC (เล่น bit กลางคืน กลางวันหิ้วไปทำงาน)
UP RAM ไป 1 G หมดไป 2500   เอือม

วัสดุที่ว่าถูก ยังดูดีกว่า compac บางตัว
(แนะนำให้พี่ที่ทำงานไปซื้อ COMPAC เพราะดู BODY มันทนดี แต่เข้าไปจับจูบลูบคลำแล้ว ต้องดูด้วยตัวเองจริงๆ  ฮือๆ~ ถึงจะรู้)

ปล. หน้าจอ 12 นิ้วพี่ว่าเล็กเกินนะเต่า
ถ้าไม่ติดเรื่องยกไปไหนมาไหน เก็บเงินเอาไว้ซื้อรถสวยๆขับดีกว่า
เดี๋ยวทำงานแล้ว เรื่องจะไถเงินพ่อแม่คงลำบาก ฮิ้ววว

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
Acer Aspire 4710G-101G16 == 34900 บาท
จอ 14" WXGA
ram 1gb
hdd 160gb
การ์ดจอ ATI HD2300 (256 MB)
Vista Home Premium แท้
(ลง XP แผ่นแท้ไม่ได้นะครับ ต้องเอาแผ่น custom ที่เพิ่ม driver มาลง)

หรือถ้ากลัวว่า aspire จะป๊อกแป๊ก ก็แนะนำ

Acer TravelMate 6291-101G16 == 34900 บาท
จอ 12" WXGA
ram 1gb
hdd 160gb
การ์ดจอ intel GMA950 (ก็ถือว่าใช้ได้นะครับ เล่นเกมทั่วไปได้หมดแล้ว)
Vista Home Premium แท้
(ลง XP แผ่นแท้ไม่ได้นะครับ ต้องเอาแผ่น custom ที่เพิ่ม driver มาลง)

เคยได้ยินเขาว่ามาเหมือนกันว่า Asus ดีและคุ้มราคา

พอดีมีความรู้แค่นี้เลยขอตอบแค่นี้ครับ หมีโหดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ราคาถูกสุดต้อง acer ครับ
แต่ถ้ากำลังดี ก็ asus นั่นแหละครับ
body แข็งโป๊ก แน่นปึ๊ก
แต่ด้วยความถึก มันเลยดูไม่น่าใช้เท่าไหร่

แต่ acer new design (สองรุ่นที่แนะนำไป) นั่นน่าสนนะครับ กรี๊ดดดดด ผมเห็นแล้วตาลุกเลย
body สวย ทนดีด้วย แถม spec ก็สูงอีกตะหาก

เพื่อนซื้อรุ่นอะไรก็ไม่รู้ของเอเซอร์
สี่หมื่นเจ็ด เป็นวิสต้า เจ๋งทุกอย่าง สวยมาก ไฮโซ๊ ไฮโซ
กล้องก็ชัด เอาไว้แคมฟรอกคงเห็นทุกรูขุมขน หื่น

แต่กว่าจะเปิดเครื่อง ปิดเครื่องเสร็จ รอจนหลับ ง่ะ
ไม่มีรุ่นไหนมาแนะนำนะ แต่มาบอกสิ่งที่มันขัดกับความต้องการ
จริงๆ เรื่อง notebook นี้ก็คุยกันมามากแล้ว

- Ram นี่ไม่สำคัญมาก เพิ่มได้ทีหลัง (512+)

สำคัญนะ คุณ WuTtY บอกไว้แล้ว

- ขนาดสำคัญมาก อยากได้ตัวเล็กๆ จอ 12" ใหญ่สุด 14"
- น้ำหนักเบาๆ

ถ้าอยากได้จอเล็ก น้ำหนักเบา มันจะไปขัดกับความต้องการอันนี้

มาประมาณหมื่นกว่าๆ แล้ว คาดว่าจะไม่ซื้ออะไรที่แพงเกิน 3 หมื่น บวกลบ 3000 ครับ

อคติเอเซอร์แต่แอบมีใจให้ Atec  ....  ฮิ้ววว

ของโหลๆ ที่เขาใช้กันเกลื่อนเมืองข้อดีของมันคืออะไรรู้มั้ย
- อะหลั่ย
- ศูนย์บริการ

มั่นใจได้ในระดับหนึ่งเลย ว่า 2 อย่างนี้จะหาได้ง่าย

Today you , Tomorrow me.
เอาเข้าจริงนะครับ ผมว่าก็เข้าอีหรอบนี้

1. acer มีคนซื้อใช้เยอะมากๆ (สมมติเอ้า 10000 เครื่อง)
2. ยี่ห้ออื่น มีประปราย (สมมติ ยี่ห้อละ 100 เครื่อง)
3. acer พัง 100 เครื่อง จาก 10000 เครื่อง
4. ยี่ห้ออื่น พัง 1 เครื่อง จาก 100 เครื่อง
5. คิดเป็น 1% เท่ากัน แต่ที่ไม่เท่าคือจำนวนคนที่ออกมาโวย เพราะ
6. acer มีคนใช้เยอะกว่า

กำลังเล็ง  Dell Vostro ครับราคาน่าสอยมาก แต่จะหาซื้อในไทยที่ไหนเนี่ยสิ  ฮือๆ~

http://www.dell.com/content/products/category.aspx/vostronb?c=us&cs=04&l=en&s=bsd
เพิ่งไปดู acer มา
สวยดี สวยกว่าเก่าเยอะเลย
ถูกด้วย กรี๊ดดดดด

แต่ถ้าให้เดือนซื้อ เดือนก็ไม่ซื้อวุ้ย กร๊าก
ไม่รู้ทำไมคนรอบข้างแอนตี้เอเซ่อกันหมด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

เพราะมันถือแล้วไม่เท่ เจ๋ง

ใครที่คิดว่า Acer ก๊องแก๊ง คุณภาพห่วย อันนั้นมันข้อมูลเก่าแล้วนะครับ เดี๋ยวนี้เขาพัฒนามาใกล้เคียงกับคู่แข่งแล้ว

จากที่ลองใช้มา Fujitsu, Toshiba, Acer บอบบางพอ ๆ กัน บริการหลังการขายของ Fujitsu ดีที่สุดใน 3 ตัวนี้ Toshiba บริการหลังการขายห่วยที่สุด

Dell ความอึดกลาง ๆ หนักและดูแก่ แต่บริการหลังการขายดีมาก

Lenovo ถึกทนสุดยอด แต่ให้ตายก็ไม่ใช้เพราะรูปลักษณ์เชยขั้นเทพ บริการหลังการขายด้อยกว่า Dell นิดหน่อย

MacBook ถือแล้วหล่อมาก เทียบที่ spec เท่า ๆ กันแล้วถูกกว่าคู่แข่งบางยี่ห้อ เลยไม่อาจกล่าวว่าแพงได้ แต่ต้องจ่ายตังค์ค่าอุปกรณ์เสริมความหล่อเยอะเหมือนกัน บริการหลังการขายไม่ทราบ เพราะไม่เคยใช้ MacBook ให้เสียคามือสักที (เคยเอามาลองใช้อยู่ 2 เครื่อง)

ยี่ห้ออื่น ๆ ที่ไม่กล่าวถึงเพราะไม่เคยใช้ครับ หมีโหดดดด

ปัจจุบันคุณภาพของชิ้นส่วนจะเท่า ๆ กัน มาพิจารณาที่ราคา การบริการหลังการขายดีกว่านะ

งบน้อย
เพราะมันถือแล้วไม่เท่ เจ๋ง

ใครที่คิดว่า Acer ก๊องแก๊ง คุณภาพห่วย อันนั้นมันข้อมูลเก่าแล้วนะครับ เดี๋ยวนี้เขาพัฒนามาใกล้เคียงกับคู่แข่งแล้ว

จากที่ลองใช้มา Fujitsu, Toshiba, Acer บอบบางพอ ๆ กัน บริการหลังการขายของ Fujitsu ดีที่สุดใน 3 ตัวนี้ Toshiba บริการหลังการขายห่วยที่สุด

Dell ความอึดกลาง ๆ หนักและดูแก่ แต่บริการหลังการขายดีมาก

Lenovo ถึกทนสุดยอด แต่ให้ตายก็ไม่ใช้เพราะรูปลักษณ์เชยขั้นเทพ บริการหลังการขายด้อยกว่า Dell นิดหน่อย

MacBook ถือแล้วหล่อมาก เทียบที่ spec เท่า ๆ กันแล้วถูกกว่าคู่แข่งบางยี่ห้อ เลยไม่อาจกล่าวว่าแพงได้ แต่ต้องจ่ายตังค์ค่าอุปกรณ์เสริมความหล่อเยอะเหมือนกัน บริการหลังการขายไม่ทราบ เพราะไม่เคยใช้ MacBook ให้เสียคามือสักที (เคยเอามาลองใช้อยู่ 2 เครื่อง)

ยี่ห้ออื่น ๆ ที่ไม่กล่าวถึงเพราะไม่เคยใช้ครับ หมีโหดดดด

ปัจจุบันคุณภาพของชิ้นส่วนจะเท่า ๆ กัน มาพิจารณาที่ราคา การบริการหลังการขายดีกว่านะ

เรื่องที่เล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงและเกิดกับคนใกล้ตัวนะครับ ใช้ประกอบการตัดสินใจกันเอง อ่านแล้วเชื่อไม่เชื่อ ขึ้นกับดุลย์พินิจของคนอ่านนะครับ ไม่ได้จงใจจะมา discredit หรือว่า เชียร์ ยี่ห้อใด ๆ ทั้งสิ้น ถ้าคิดว่าอ่านแล้วจะไม่สบายใจขอให้ข้ามไปนะ

เทียบให้ 3 ยี่ห้อจากประสบการณ์นะครับ
IBM(lenovo) Dell Fujisu Toshiba

IBM นีประสบการณ์ตรงผมใช้ r50 อยู่ ซื้อได้ซัก 3 ปีแล้ว ซื้อมาได้ประมาณ เดือนกว่า ๆ จอแตก !!! แตกแบบไม่ทราบสาเหตุ ไม่ได้ทำตกไม่ได้กระแทก คือผมทำงานเสร็จแล้วก็ใช้กระเป๋า notebook (ยี่ห้อ   targus เป็นแบบสะพายข้างนะไม่ใช่เ้ป้) กลับบ้านพบว่าจอแตก เอาเข้าศูนย์เคลม ศูนย์บอกว่าไม่รับเพราะว่าเกิดจากผู้ใช้ทำแตกเอง ถ้าจะเคลมต้องส่งไปที่ lab ที่สิงคโปร์ test ว่าแตกเพราะว่าไม่ได้เกิดจากการใช้งานของ user รอประมาณ 1 เดือนถึงจะรู้ผล ถ้าทดสอบแล้วพบว่าเป็นเพราะ user ทำแตกเองก็ต้องเสียค่าส่งเองด้วย ตอนโน้นถ้าซื้อจอของแท้ก็ 30,000 ครับ คนที่รับขอพูดจาได้น่าเกลียดมากจะโยนว่าผมทำแตกท่าเดียว (ผมเข้าใจว่าเหตุของจอแตกเนี่ยส่วนใหญ่ไม่ทำตกก็โดนอะไรกะแทกมาทั้งนั้น) แต่คนรับของมันไม่ฟังเลย ที่สำคัญวันที่เอาของไปส่งให้ check กับวันที่รับกลับมา จอผมแตกมากขึ้น !!! ผมก็เลยโวยวายว่าทำไมเอาของมาให้ check ไม่ดูแลกันบางเลยเหรอ คนรับมันบอกว่ามันแตกเท่านี้อยู่แล้ว แต่โชดดีที่วันที่ไปส่งมีคนออกใบรับของอยู่ด้วยเค้ายืนยันให้แทนผมว่าตอนแรกมันแตกน้อยกว่าจริง ๆ (ควรถ่ายรูปทุกครั้งก่อนนำของไปเคลมนะครับสำคัญมาก ๆ) สรุป ผมต้องไปหาจอมือ 2 แถว forture มาเปลี่ยนหมดไป 14,000 เองโดยที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แถมจอที่ได้ก็มี deadpixel อีก :( แต่ก็ยังใช้อยู่จนถึงปัจจุบัน

จริงแล้วเรื่องจอที่มันแตกเพิ่ม ผมอยากได้ยินแค่คำว่า "ขอโทษครับ" แค่นี้ เพราะจอมันแตกไปแล้วมันแตกเพิ่มไป มันก็ใช้ไม่ได้อยู่ดีก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี แต่ไม่มีคำ ๆ นี้หลุดออกมาแม้แต่นิดเดียว คืออารมณ์ตอนโ้น้นมันเซงครับ แล้วยิ่งเจอแบบนี้แล้วยิ่งไปกันใหญ่

ตอนหลังได้คุยกับคนที่ ibm ที่เค้าดูแลเรื่อง service เค้าแนะนำว่า case แบบนี้ร้องเรียนได้นะครับ อาการจอแตกแบบนี้ ถึงแม้จะไม่เปลี่ยนให้และนับเป็นความผิด user ก็ตามแต่ก็ร้องเรียนเรื่อง service ได้ คือไอ้คนรับของโดนไล่ออกชัวร์

สรุป IBM service สำหรับผมห่วยครับ ห่วยมากด้วย ไม่รู้ว่าไอ้บ้านั่นโดนไล่ออกไปหรือยัง แต่ความทนทานอื่น ๆ ผมยอมรับครับว่าค่อยข้างดีทีเดียว วัสดุก็ไม่กอกแก๊ก ใช้คำว่า "แน่น" ดีครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Lenovo แล้วไม่รู้เป็นงัยบ้าง

Toshiba เรื่องนี้ประมาณ 2 ปีได้แล้วครับ เอา notebook ไปส่งซ่อมแต่เป็นของเพื่อน ขอเรียกว่า Toshiba 500 ครับ คือมันจะเอา 500 อย่างเดียวครับ ส่งเครื่องซ่อมไม่รู้ว่าเจ๊งอะไรมา ขอค่าเปิด 500 ซ่อมไม่ซ่อมไม่รู้ กูจะเอา 500 อ้าวแล้วถ้าไม่เสียล่ะเปิดไปแล้ว กูก็จะเอา 500
อ้าวแล้วถ้าเสียล่ะถ้าซ่อม กูก็เอา 500+ค่าอะไหล่+ค่าแรง+ค่าขนม+ค่าน้ำ+.......
ศูนย์ห่วยมากครับ ของกว่าจะรับได้ รอก็นานนนนนนนนนนนนนน ทิ้งไว้เป็นอาทติย์

Fujisu อันนี้ยอมรับว่าศูนย์ดีครับ ให้คะแนนเท่า asus , hdd พัง cd พัง เปลี่ยนให้หมดถ้าอยู่ในประกันไม่ถามซักคำว่าเจ๊งเพราะอะไร, Fujisu นี่มี case จอแตกเล่าให้ฟังเหมือนกัน (เป็นเพื่อนของเพื่อนอีกที โปรดใช้วิจารญาณในการอ่าน) เรื่องมีอยู่ว่า เจ้าของ notebook เนี่ย ทิ้ง notebook ไว้ในรถ อุณหภูมิในรถมันจะสูงใช่มั้ยครับถ้าจอดตากแดด notebook fujisu นี่ case มันจะเป็นโลหะ(ทำด้วยอะไรไม่รู้) พออุณหภูมิที่สูงขึ้นมันก็ไปสะสมที่ case ของ notebook ทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นตามไปด้วย ทีนี้ พอเจ้าของเค้ากลับมาเห็น notebook วางอยู่พอจับดูแล้วมันร้อน เค้าก็เลยเปิดแอร์แล้วเอาไปอัง ที่ช่องลมของแอร์ ผลก็คือจอมันแตก ส่งศูนย์ fujisu เคลมได้ไม่เสียซักบาท !!

Dell ไม่เคยใช้เองครับ เพราะ dell ถ้าไม่นับรุ่น notebook เอื้ออาทรร้อนใจ Dell เ้น้นขายให้กับองค์กรมากกว่าครับไม่ค่อยขาย ตลาดทั่ว ๆ ไป เลยหาคนใช้ยากหน่อย

สรุป ซื้อเอาตามสะดวกครับ :) ฟังหูไว้หู ฟังไว้เป็นอุทาหรณ์ ก็พอครับคิดมาก ไม่ได้ซื้อกันพอดี ชอบอันไหนซื้ออันนั้น ใช้ให้มันระมัดระวังก็พอ ใช้ให้คุ้มค่าให้ให้สะบายใจ ผมว่าแค่นี้ก็โอเคแล้วล่ะมั้ง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 92