หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทดสอบฟอนต์ เขียนไทย ใหม่หน่อย  (อ่าน 59391 ครั้ง)
เรียนคุณแอน...

สระไม่ได้ลอยนะครับ อะ อา อิ อี อึ อื อุ อู ฯลฯ
วรรณยุคต์ครับ เอก โท ตรี จัตวา ที่เป็นปัญหา

ขอบคุณครับ

งด (กลัวโดนปลอมแปลง) เอาอันนี้ไปแทน www.thaiadobeuser.com
เรียนคุณแจ็ค

ห้องหนังสือนะครับ ไม่ใช่ห้องสมุด ง่ะ
ฉันใดก็ฉันนั้นครับ มันเป็นศัพท์เทคนิค

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ฮือๆ~
ครับ...

งด (กลัวโดนปลอมแปลง) เอาอันนี้ไปแทน www.thaiadobeuser.com
ACAD 2007 อีกรอบครับ พอดีเจอตัวปะหลาด

ACAD 2007 อีกรอบครับ พอดีเจอตัวปะหลาด

ไม่ประหลาดหรอกครับ...ปัญหามันอยู่ที่ ระบบภาษาไทยของ Microsoft ครับ โดย Windows ไม่ว่าเวอร์ชั่นไหน มันก็ไม่เคยแก้ปัญหานี้ ก็คือ เวลาที่เราพิมพ์ พยัญชนะ + วรรณยุกต์ + สระอำ มันจะโดนวินโดวส์แปลงร่างเป็น พยัญชนะ + นิคหิต + วรรณยุกต์ + สระอา ครับ... ซึ่งก็ไม่รู้ว่าทางไมโครซอฟต์จะทำตรงนี้เพื่อประโยชน์อันใด เพราะนอกจากจะทำให้แสดงผลผิดพลาดแล้ว ยังทำให้การตัดคำผิดพลาดด้วย (เท่าที่ทราบไม่มีคำไทยคำไหนที่เขียนแบบที่วินโดวส์แปลงมาเลยครับ)
แม้แต่ฟอนต์ของ vista pyยังมีปัญหานี้เลยครับ
ผมลองเอาไปใช้เป็นตัวเนื้อแทน Angsana Cordia ดูแล้วใช้ได้เลยครับ

แต่ขอออกคอมเมนต์นิดนึงครับ

ตัว G (จีใหญ่) มันดูไม่ค่อยสวยอะครับ ผิดแปลกแตกต่างกับตัวอักษรตัวอื่นมากๆ

วานคุณทัชชี่ตรวจสอบด้วยนะครับ

http://img.icez.net/show.php?id=d55f3e2921386c3b6be32a99d16c3b1c
ผมลองเอาไปใช้เป็นตัวเนื้อแทน Angsana Cordia ดูแล้วใช้ได้เลยครับ

แต่ขอออกคอมเมนต์นิดนึงครับ

ตัว G (จีใหญ่) มันดูไม่ค่อยสวยอะครับ ผิดแปลกแตกต่างกับตัวอักษรตัวอื่นมากๆ

วานคุณทัชชี่ตรวจสอบด้วยนะครับ

http://img.icez.net/show.php?id=d55f3e2921386c3b6be32a99d16c3b1c

ขอบคุณครับ...จะแก้ไขให้ครับ
ออโต้แคด 2007 เทียบกับ คอเดีย (ตัวสีแดง) ครับ

คือผมสงสัยว่าทำไมคอเดียไม่มีปัญหา
อยากใช้ พ.ศ. สเปคแบบน่ะครับ   ปลื้ม

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ออโต้แคด 2007 เทียบกับ คอเดีย (ตัวสีแดง) ครับ

คือผมสงสัยว่าทำไมคอเดียไม่มีปัญหา
อยากใช้ พ.ศ. สเปคแบบน่ะครับ   ปลื้ม

เกิดจากปัญหาสระอำ ของ MS ครับ กำลังหาวิธีแก้อยู่ครับ
หน้า: 1 2 3 [4]