หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทดสอบฟอนต์ เขียนไทย ใหม่หน่อย  (อ่าน 59389 ครั้ง)
ถ้าใครยังจำได้ ผมเคยเอาฟอนต์ตัวนี้มาให้ทดลองใช้เมื่อราวๆ ปี ๔๗ ...
๓ ปีผ่านไป ไม่มีอะไรพัฒนาเลยเหรอ...แต่ตัวนี้มีแน่ๆ ครับ..

วันนี้ฟอนต์ตัวนี้กลับมาอีกครั้งในชื่อเดิม (แต่เติมใหม่) หน้าตาคล้ายๆ เดิม แต่เพิ่มความสามารถด้าน Opentype เข้ามา โดยสคริปต์ตัวนี้เป็นสคริปต์เขียนใหม่ โดยอิงโครงร่างเดิมของ ฟอนต์พิมพ์ดีดใหม่ครับ (ไม่ต้องไปหาซาก OT ในฟอนต์นี้ของเดิมนะครับ) ทำให้สามารถสอบผ่าน(ผ่านตาคนทำนะครับ แต่ไม่รู้คนใช้จะผ่านหรือเปล่า) กฎที่เขียนไว้ใน Fontbook ของ Nectec ต้องลองมาทดสอบดูครับ

ข้อสังเกต ที่ฟอนต์เขียนไทยแตกต่างจากฟอนต์ไทยทั่วไป คือ
  • การแสดงผลอักขระตรงตามวิธีการเขียนภาษาไทยแบบสมัยใหม่ทุกประการ โดยพยัญชนะทุกตัวเมื่อประกอบกับสระแล้ว จะตรงตามวิธีการเขียนอักขระไทยทุกประการ
  • มีการแก้ตำแหน่งสระให้ตรงตามมาตรฐานการเขียนอัตโนมัติ
  • support Microsoft ClearTypeTM Technology หากปรับหน้าจอให้ใช้ ClearType จะเห็นว่าตัวหนังสือจะคมเป็นพิเศษ

มีข้อติชมประการใด ยินดีน้อมรับครับ

อัพเดท ๑๒ ก.ค.๕๐
+แก้บั๊ก น. หนู และ ษ ฤๅษี
+เพิ่มสคริปต์ แก้ อัญประกาศตรงเป็นแบบโค้ง
+แก้สคริปต์ใหม่หลายจุด
+ใช้ได้เพียง ๒ ภาษาเท่านั้น คือ ไทยกะอังกฤษ
+ฝาก mac + linux users ช่วยลองด้วยครับ

ปัญหาที่มีในตอนนี้
+ป ปลา ฝ ฝา ฟ ฟัน กับ วรรณยุกต์ กับ สระ อำ

ดูภาพในร้านรูป CS2 นะครับ

การอัพเดทต่อจากนี้ให้ดูกระทู้ล่าสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2007, 21:05 น. โดย ทัช - พงศธรณ์ » บันทึกการเข้า

Photoshop CS3 / PC ครับ ไอ้มืดหมี
(ไม่รู้จะทดสอบอะไรดีน่ะครับ ไม่มี Fontbook ของ Nectec)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

Photoshop CS3 / PC ครับ ไอ้มืดหมี
(ไม่รู้จะทดสอบอะไรดีน่ะครับ ไม่มี Fontbook ของ Nectec)

เจอบั๊ก น หนู แล้ว... ฮือๆ~

อัพเดท ๑๒ ก.ค. ๕๐ บั๊กนี้ได้รับการแก้ไขแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2007, 15:23 น. โดย ทัช - พงศธรณ์ » บันทึกการเข้า
กร๊าก อ้อ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

(กว้างไปนิด)

ในพาวเวอร์พอยท์ค่ะ
หาฟอนต์นี้ในร้านรูปไม่เจอ ไอ้มืดหมี

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มันอยู่แถวบนน่ะ กลุ่มเดียวกะพวก UPC

ไม่มีอ้ะ ง่ะ
เกี่ยวกะเวอร์ชั่นมันแน่เลย

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เรื่อง compat นี่ คงช่วยเช็คด้วยครับ ส่วนโปรแกรมเก่าๆ จะทำเป็น ascii มาให้ใช้ครับ ส่วนตัวใหม่ๆ ก็ใช้ unicode ไปเลย

ปล. ฟอนต์นี้ไม่เน้นเทคนิค แต่เน้นที่การแสดงผลให้ถูกต้องครับ
เพิ่งรู้ว่ามันแจ้งชื่อเป็นภาษาไทย หาตั้งนานเลย  ฮิ้ววว

เอ่อ ตรงเลขไทยน่ะค่ะ (พอดีใช้เลขไทยบ่อย)
เลขหนึ่ง จะตกบรรทัดลงมาต่ำกว่าตัวเลขอื่น ๆ ค่ะ
ทดสอบในออโต้แคด 2007 ครับ

//แก้ไขรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2007, 12:05 น. โดย ภูกระดึง อ๋าห์ » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เพิ่งรู้ว่ามันแจ้งชื่อเป็นภาษาไทย หาตั้งนานเลย  ฮิ้ววว

เอ่อ ตรงเลขไทยน่ะค่ะ (พอดีใช้เลขไทยบ่อย)
เลขหนึ่ง จะตกบรรทัดลงมาต่ำกว่าตัวเลขอื่น ๆ ค่ะ

อ่อ...มันเป็น design ของมันเป็นแบบนั้นครับ พูดง่ายๆ ก็คือ จงใจให้หางมันลงต่ำครับ ถ้าหางไม่ลงต่ำ มันไม่สวยครับ มันจะดูลอยๆ
หรือคะ จอยว่ามันดูแปลก ๆ  เศร้า
หรือคะ จอยว่ามันดูแปลก ๆ  เศร้า

เอาน่า...ลองอ่าน http://iannnnn.com/2007/310 ดูครับ...แล้วจะรู้ว่าดีไซน์ใครดีใซน์มันจริงๆ

ทดสอบในออโต้แคด 2007 ครับ

//แก้ไขรูปครับ

ขอบคุณที่ช่วยทดสอบครับ แค้น ตัว ฉ ณ น มานานครับ พวกนักดีไซน์ฟอนต์ไทยมักจะออกแบบให้ขมวดหางหลบทุกที มีนับฟอนต์ได้ที่เป็นแบบฟอนต์นี้ คราวนี้ไม่หลบแล้วครับเล่นมันโต้งๆ เลย เวลาประสมกับสระบนหรือล่าง จะเห็นว่ามันตรงหางแล้ว ไม่เบี้ยวแล้ว
เอาน่า...ลองอ่าน http://iannnnn.com/2007/310 ดูครับ...แล้วจะรู้ว่าดีไซน์ใครดีใซน์มันจริงๆ

ค่ะ คงเป็นเพราะคุ้นตาที่มันราบเรียบน่ะค่ะ  เศร้า
แต่ดีใจ ที่ใส่เลขไทยไว้ใน font นะคะ
โดยส่วนตัว งานจอยใช้เลขไทยกับงานบ่อย
บาง font มันน่าขัดใจ ทั้ง ๆ ที่เป็นfont ไทยสไตล์อาลักษ์แท้ ๆ กลับไม่มีเลขไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2007, 14:25 น. โดย Psyfer » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4