หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับ OOP บน flash  (อ่าน 3150 ครั้ง)
เท่าที่ศึกษาดู flash บน AS2.0 เข้าใจว่า flash ก็ support OOP ในแบบของมัน ซึ่งมีบางอย่างที่ไม่ support อยุ่เหมือนกันเช่นพวก overloading function

ที่นี้ อยากจะถามจากประสพการณ์จริง ๆ ของคนอื่น ว่าการทำงานจริง ๆ เช่นทำ Web application ที่มีขนาดใหญ่พอสมควรเนี่ย มันจำเป็นมาแค่ไหนที่จะต้อง coding เป็น OOP หรือ เพียง coding เป็น function แยก ๆ ออกมาไว้ใน main timeline ก็เพียงพอแล้ว หรือ ควรจะแยกออกมาเป็น .as แล้ว include ดี

ชวยแนะนำด้วยครับ
เคยแงะของเขาแล้วเขาใช้ include นะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
พิมลงไปใน file
กับแยก file แล้ว include
ผมว่าไม่ต่างกันมากนะเพราะตอน include ก็ต้องเปิด fla มา compile ใหม่อยู่ดี
include จะดีก็ตอนแยกกันทำงาน programmer กับ designer
หรือไม่ก็ใช้ tool อื่นในการ compile

จะ้แยก class ซะทุกอย่างก็ได้ แต่ ..
แต่งานอาจออกมาไม่เี๊นี๊ยบเท่ากับการใช้หลายๆวิธีผสมกัน
เพราะ่จะไม่ได้ใช้ประโยชน์ขององค์ประกอบอื่นๆใน flash เช่น พวก timeline
่ถ้าอยากให้งานเนี๊ยบจริงๆก็ต้องใช้ผสมกันครับ
ีทั้งพิมใน file ทั้ง include ทั้ง class ตามความเหมาะสม

ข้อดีของ OOP มีเยอะครับ

เห็นได้ชัดคือ การ debug และ reuse

โค้ดที่แบ่งเป็นคลาส จะ debug ได้ง่ายกว่ามากครับ

และยังเอาคลาสเก่ามาใช้ใหม่ได้ด้วย

แต่ จริงๆแล้วเขียนเว็ปเล็กๆ แบบไหนก็ไม่ต่างครับ ขอให้งานสำเร็จก็พอ

หน้า: [1]