หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141995 ครั้ง)
ข้ามบทนั้นไปเลยละกันนะ เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอ๊ะ ปรับเคิีพ นี่เค้าใช้เทคนิค กันแบบนี้ด้วยเหรอ ตูจับดัดพรืด ๆ   ไอ้มืดหมี
อันนี้ไม่มีตุ๊กแกล่ะ ไม่รู้ว่าเหมือนกันมั้ย

วิธีปรับ curve อย่างง่าย http://www.tsdmag.com/digital_tutor/dt_0201.html

กรี๊ดดดดด  ขอบคุณครับ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เอ๊ะ ปรับเคิีพ นี่เค้าใช้เทคนิค กันแบบนี้ด้วยเหรอ ตูจับดัดพรืด ๆ   ไอ้มืดหมี

เหมือนผมเลย ปกติผมดัดเอาๆ  อืมมมมห์

ขอบคุณมากเลยครับ
จาก
วิธีปรับ curve อย่างง่าย http://www.tsdmag.com/digital_tutor/dt_0201.html
อยากถามผู้รู้หน่อยค่ะว่า ไอ้เทา 16% นี่มันเป็นยังไงเหรอคะ งง ติดที่ค่ากลางอย่างเดียวนี่แหละ ไม่รู้จะจิ้มตรงไหน

งงเครื่องมือตรงนี้อ่ะครับ มันคืออะไรอ่ะครับแล้วทำอะไรได้บ้างครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
มันเป็นปุ่มปรับค่าสีโดยใช้เลือกค่าสีจากภาพจริงน่ะ นั่งว่าง ๆ ลองจิ้มดูโลด  เจ๋ง

เพราะตูอธิบายไม่ถูก  กร๊าก
จิ้มแล้วมึนอ่ะ  ง่ะ

กร๊ากกก

อันแรก มันเป็นแชร์โดว์ เอาจิ้มปรับมืด
อันที่สองปรับมิดโทน คลิกตรงที่เป็นสีกลางอ่ะ
 อันที่ 3 ปรับไฮไลท์คือจิ้มตรงสว่าง

แล้วมันจะปรับรูป ให้อัตโนมัติอ่ะ

เข้าใจไหม งงล่ะซิ่   ฮือๆ~
ตอนเรียนตูตก ทฤษฎีตลอดเลย เพราะอธิบายไม่เป็นนี่แหละ

เนี่ย มันปรับได้แล้วจะได้ประมาณเนี้ย
ซ้ายก่อนทำ ขวาหลังทำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ย. 2007, 13:10 น. โดย psyferส์ » บันทึกการเข้า
อันแรกเป็นการบอกโปรแกรมว่าจุดไหนคือจุดที่มืดสุดในรูปค่ะ ส่วนอันที่สามเป็นตัวบอกว่าจุดไหนคือจุดที่สว่างที่สุดในรูป ก็จิ้มตามที่ในเว็บนั้นสอนได้เลยแหละ แต่ว่าอันกลางนี่ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์เหมือนกันค่ะ ว่าควรจะจิ้มไปตรงไหนดี ไม่รู้ว่าตรงไหนมันคือเทา 18%

จิ้มแล้วมันช่วยอะไรได้มากกว่าการดึง curves หรอครับ

มันจะง่ายกว่านะ แล้วถ้าไม่ชำนาญเนี่ย ตัวนี้มันจำทำออกมาได้สวยกว่า
จิ้ม 3 ทีเสร็จนะ แต่ถ้าเราปรับเคิ๊พเอง เนี่ยบางทีมันก็ซีดไปเข้มไป สีเพี้ยนเหมือนใส่เอฟเฟคน่ะ

จริง ๆ มันก็แล้วแต่คนถนัดนะ อย่างจอยทำก็ปรับเคิ๊พเองซะส่วนใหญ่   กรี๊ดดดดด
ผมนั่งดึงเอาเองทู๊กที อืมมมมห์

เหมื้อนกัน  อืมมมมห์
อ้อ ขอบคุณครับ

ผมก็ถนัดนั่งดึงเองเหมือนกัน  อืมมมมห์ +

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16