หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141972 ครั้ง)
แปะ้ด้วยคน  ลันล้า

ấ  Łí††lè  Ģ!яŁ  ïй  †hε  Łì††lé  ω✪яŁ₫
ว้าย ลืม เดี๋ยวเขียนต่อ หน้าแตก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หายไปนานเนื่องจากขี้เกียจเก็บดาว (กดล้างดาวบ๊อยบ่อย)
กลับมาทีนี้เรามาว่ากันด้วยเรื่อง Brightness / Contrast
นี่คือรูปตัวอย่างนะครับ ของจักรี

ถาม
ใครที่ชอบแต่งรูปแล้วเห็นว่ารูปมันมืดหรือสว่างไปหรือว่าจืดไปสดไป
แล้วก็ใช้เครื่องมือ Brightness กับ Contrast บ้างครับ หมีโหดดดด/
(Image > Adjustments > Brightness/Contrast)

อยากบอกว่า เมื่อก่อนการแต่งภาพโดยใช้เครื่องมือนี้
ถือเป็นการทำลายคุณภาพสีของรูปถ่ายอย่างโหดร้ายทารุณนะครับ
เพราะว่าการปรับ Brightness ของภาพขึ้นเนี่ย มันคือการ "ยก" ระดับค่าความสว่างไปทั้งดุ้น
ทำให้สีที่เคยดำสนิทก็จะกลายเป็นสีเทาเกือบดำแทน ..
พอนึกออกมะ มันคือการ "ยก" ขยับระดับสี ไปเลยนะ จำไว้นะ

รูปตัวอย่างการปรับที่ว่า ดูสิ สีดำมันหายไปเลย

ดังนั้นถ้าเราอยากปรับความสว่าง หรือจะปรับความสดของสีก็ตาม
เราจึงไม่ควรใช้เครื่องมือนี้ แต่ให้ไปใช้เครื่องมือ Curve (หรือ Levels) แทน
เพราะมันบีบค่าความสด-สว่างของสีให้เฉลี่ยๆ กัน ดูออกจะเป็นธรรมชาติกว่า

แต่ช้าก่อน
เนื่องจากอะโดบี้มันเซ็งมากที่อุตส่าห์ผลิตเครื่องมือนี้มาตั้งแต่รุ่นแรกๆ
แล้วก็โดนช่างรีทัชภาพด่ามาตลอด ว่าเป็นเครื่องมือที่ไร้ค่ามาก
มันเลยอัปเกรดตัวเองในรุ่น CS3 (อีกและ) ให้เครื่องมือนี้ฉลาดขึ้น
นั่นคือต่อไปนี้ถ้าเราปรับค่า Brightness/Contrast ของรูปเมื่อไหร่
มันก็จะปรับเหมือนกับดึงค่า Curve สีให้โค้งขึ้นอย่างทะนุถนอม เป็นธรรมชาติ กรี๊ดดดดด

ดูสิ ปรับดึงลงมาก็ยังไม่มืดเกินไปนะเนี่ย ดีจังเลย
แถมไม่มีอะไรรกรุงรังให้มือใหม่งงอีกด้วย
ดังนั้นถ้าน้องนุ่งจะหัดตัดต่อภาพโป๊แต่ไม่เข้าใจเรื่อง Curve
ก็ให้เริ่มต้นปรับง่ายๆ ด้วย Brightness/Contrast นะครับ
แต่ทั้งนี้ต้องเป็น CS3 เท่านั้นนะ หมีโหดดดด

ป.ล.ถ้าอยากให้มันเลิกฉลาดก็ติ๊กถูกตรง Use Legacy นะครับ

TIP02: เวลาอยู่ในเครื่องมืออะไรก็ตาม ถ้าเราปรับสนุกมือไปหน่อย
ไม่ต้องกด Cancel แล้วออกไปแล้วเข้ามาใหม่ให้เปลืองไฟซึ่งทำให้โลกร้อนขึ้นนะครับ
แต่ให้กด Alt ค้างไว้ จะเห็นว่าปุ่ม Cancel มันเปลี่ยนเป็น Reset .. ก็กดจึ๊กเข้าไปเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

โอ้ ว้าว  กรี๊ดดดดด

ว่าแต่มันเกี่ยวกับรูปโป๊ยังไงเนี่ยพี่แอน  น้องดำ

Las Noches Rubicundior

บวก ๆ ๆ เกย์ออก

งบน้อย
โห พี่แอน ยิ่งอ่านเรื่องคอนทราส นี่แล้ว ยิ่งอยากได้ cs3 อ่ะ

แต่ที่ออฟฟิต ไม่อนุมัติ

ฮือๆ~

มีประโยชน์อีตอน TIP02: นี่แหละ
ไม่มี CS2 ใช้  ฮือๆ~
กรี๊ดดดด + แอนนะจ๊ะห์   กรี๊ดดดดด

ป.ล. มีบทสัมภาษณ์พี่หาวใน โอ โอ เอ็ม (อุ้ม ลีฟวิ่ง) เล่มใหม่ด้วยนะจ๊ะ
แอร๊ยยยยยยยยยยยยยยย  เดี๊ยนขอตัวไปอ่านก่อนนะเคอะ   เกย์ออก

เพิ่มเติม
กรี๊ดดดดดดดดดด   บล็อกของนังแอนนนนนก็ได้ลง  กรี๊ดดดดด
แอร๊ยยยยยยยยยยยยยยยย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2007, 13:58 น. โดย "พลัม...รัมมะซิง" » บันทึกการเข้า

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
คนข้างบนน่ารักจัง กรี๊ดดดดดดดดด  กรี๊ดดดดด

เอ่อคือว่า อยากให้ช่วยสอนแต่งด้วยเครื่องมือ Curve น่ะค่ะ
อยากได้ภาพงามๆแบบพี่อู๋ ขอบคุณจ้ะ จุ๊บๆคนข้างบนนะ  เกย์ออก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
บล็อกตูได้ลง OOM เหรอ เอือม
ทำไมไม่ดีใจเลยก็ไม่รู้ เอือม

ส่วนหมี เดี๋ยวเรื่องถัดมาจะเล่าเรื่อง Curve ละ
กั๊กไว้นานยังกะเล่นปาหี่แล้วหลอกผู้ชมว่าจะปล่อยงูเห่าทองงั้นแหละ กร๊าก

+ ครับพี่แอนนนนน  เกย์ออก

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
บล็อกตูได้ลง OOM เหรอ เอือม
ทำไมไม่ดีใจเลยก็ไม่รู้ เอือม

ขอนอกเรื่อง

ให้ตายเหอะ OOM เนี่ย เห็นที่แผงหนังสือหลายทีแล้ว
แต่เห็นที่ไร ตกใจนึกว่า room ทุกทีเลย

ว่าแต่มันเป็นหนังสืออะไรเหรอ ดูท่าทางไม่น่าใช่หนังสือ ไอทีเลยนะ

เหมือนจำได้ลางๆว่า มีคนบอกว่า เป็นหนังสือแนวเดียวกับ room

ง่ะ

กรี๊ดดดดด +1 พี่แอน ชอบจู๋นี้จัง เพิ่งเห็น

พนักงานบริษัท.
ใช่บ้านอุ้มที่พี่แอนเคยทำเว็บให้ป่าวอ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พอ โวย

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16