หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141968 ครั้ง)
เดี๋ยวรู้ข่าวเมื่อไหร่จะบอกเด้อ
ตูเข้า 2how.com บ่อยๆ (แต่ไม่ค่อยกล้าโพสต์)
เขาก็จะมีขึ้นประกาศไว้ ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่มันเป็นแบบนั้นก็เพราะว่า ...
มันมีข้อมูลให้ไล่รายละเอียดได้ไม่พอ
พอเราดึงข้อมูลมันก็ขาดเป็นช่วง ๆ
นั่นคือเหตุผลว่า ทำไมเราถึงต้องเก็บข้อมูลตอนถ่ายมาให้พอดี ๆ
เพราะว่ามันจะได้ข้อมูลมาค่อนข้างครบตั้งแต่แรก

แต่ถ้าเราถ่ายรูปมาเป็น Raw file  ซึ่งเมื่อแปลงแล้วมันจะเป็น 16 bits (จริง ๆ ไม่ถึงแต่มันทำงานบนนั้นได้)
เราจะมีข้อมูลให้ใช้ได้มากกว่า Jpeg ที่เป็น 8 bits
เวลาดึงมันจะนุ่มนวลกว่า ถ้าดึงไม่มาก มันจะช่วบไล่โทนให้
ไม่เป้นแท่ง ๆ หรือที่เขาเรียกว่า spike ครับ

มีอะไรถามแอนได้ครับ เดี่ยวพี่หาวตอบให้.... (เหงื่อแตกพลั่ก)

ขอบคุณมากค่ะ กรี๊ดดดดด
ได้ความรู้เยอะเลย

ชอบกระจู๋นี้มากๆ กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 ไหว้ ได้ความรู้เพียบ

Raw ของกล้องแต่ละตัวนี่แตกต่างกันมั้ยครับ  งง
ถ้าเป็นกล้องคอมแพค ถ่าย raw ไม่ได้ควรถ่ายยังไงดีครับ  งง
โปรแกรมอะไรปรับ raw ได้เจ๋งสุดอ่ะครับ ตอนนี้ผมใช้ cs3  งง

///

วีดีโอพี่หาว นี่เจ๋งมาก จริงๆครับ  ไหว้
ทำขายเมื่อไรผมจะซื้อเก็บเลย

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ขอบคุณกระจู๋นี้นะครับ ผมก็จำๆคนอื่นมาตลอดไม่มีเวลามาหัดจริงๆจังๆ สักที ทำทีก็ถามเขาที คราวนี้จะได้ฝึกและได้รู้จริงๆจังๆซะที ไหว้
แฮ่ สองคืนที่ผ่านมาไม่ได้เขียนเลยครับ
เดี๋ยวคืนนี้ดึกๆ จะต่อเรื่องสนุกๆ ของ CS3 ซะหน่อย ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เนื่องจากผู้เขียน (หนอย ใช้คำว่าผู้เขียน) ไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ
คืนนี้เลยขอเอาสั้นๆ ก่อนครับ
เป็นน้ำจิ้มเกี่ยวกับความสนุกใหม่ที่ชวนคุณผู้อ่าน (หนอย..) หันมาใช้ CS3 กันนะ

เรื่องแรกนั่นคือ ความสามารถใหม่ในการปรับรูปเป็นขาวดำ

อ้ะ สมมติเรามีรูปนี้นะครับ
อยากปรับเป็นขาวดำ เราใช้วิธีใดได้บ้าง

- Image > Mode > Grayscale ไม่ล่ะ
  โบราณมาก แถมรูปภาพก็จะสูญเสียความเป็น RGB ไปซะฉิบ ไม่เอาๆ

- Desaturate (Ctrl + Shift + U ) ไม่ล่ะ
  ตูคนนึงแหละที่ทำงานกับกราฟิกมากกว่ารูปถ่าย เวลาไม่ได้ซีเรียสอะไรก็ Ctrl+Shift+U โลด
  แต่วิธีนี้มันจะปรับเป็นขาวดำแบบด้านๆ ไปเลย ไม่มีการจูนน้ำหนักสีเทาตามที่เราต้องการ

- Image > Adjust > Gradient Map.. > เลือกสีขาวเฟดไปดำ
  วิธีนี้สารภาพว่าไม่เคยใช้แฮะ  กร๊าก
  ทำออกมาแล้วใช้ได้เหมือนกัน แต่ก็ยังติดที่จูนสีเทาไม่ล่ายหลั่งใจ

- Image > Adjust > Channel Mixer.. > ติ๊กช่อง Monochrome แล้วปรับเอา
  โอ้ วิธีนี้ใช้ได้เลยครับ เราเลือกปรับแต่งระดับของสี RGB ได้ตามใจชอบ
  ซึ่งก็เป็นวิธีที่แนะนำสำหรับ ฟตช รุ่นเก๋าเก่าหน่อยนะ

ซึ่งถ้ามาถึงยุค Transformers แล้ว อโดบี้เขาผลิตไอ้นี่มาให้เราใช้ครับ

Image > Adjustฯ >  Black & White
(หรือต่อไปนี้ให้หัดกด Alt+Shift+Ctrl+B ไปเลยครับ .. ปุ่มลัดนี่หัดจำไว้เพราะใช้แล้วจะรู้สึกหล่อมาก)

มันปรับแต่งค่าได้โปรมากครับ คือมีชะแน่วสีให้เลือกมากมายกว่าเดิมเยอะ
แล้วมี Preset ที่น่าสนใจเอาไว้ให้คนขี้เกียจอย่างตูหยิบยืมมาใช้ได๋เล้ย~

ตัวอย่างรูปขาวดำที่ผ่านการปรับจาก Black or white (อ๊าววว!)

โดยเฉพาะรูปสุดท้าย
อันนี้ติ๊กถูกตรงช่อง Tint แล้วลองปรับค่าเอาตามใจชอบครับ
จะเห็นได้ว่าการทำรูปเก่าเราเก็บนั้นเป็นเรื่องไม่ยากอย่างที่คิด
(จริงๆ มันก็ไม่ยากอยู่แล้วแหละ)

อ่านเสร็จแล้วลองโพสต์รูปมาร่วมสนุกกันก็ได้ครับ
อย่าอ่านอย่างเดียว เพราะเดี๋ยวก็ลืม ต้องลองทำไปด้วย

เอ๊าาาาา ผมก็ไปปรับแต่ละ channel ใน level แล้วค่อยใส่ situation เป็น 0 อยู่ตั้งนาน  หน้าแตก

ขอบคุณแรงๆ ครับ

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
+ โลดเลยครับบ

กำลังหัดเล่นตรงนี้อยู่พอดีเลยครัีบบบ  กรี๊ดดดดด

Channel Mixer เค้าก็มีปรับเพิ่มมาให้เราด้วยนะเนี่ย
ตรง total
อ่านจากไหนจำไม่ได้เวลาปรับตรงนี้ควรให้ค่า r g b +ได้100%
นั่งบวกเองก็ลำบากมากๆๆ แต่ cs3 บวกให้เรียบร้อย  ลันล้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ต้นฉบับ

แก้แล้ว

ความรู้อยู่แค่เอื้อม  กรี๊ดดดดด (+)

i'll walk until i find u.

โอ้ววว ขอบคุณค่ะ  กรี๊ดดดดด+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 2007, 20:16 น. โดย นานา » บันทึกการเข้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
Channel Mixer เค้าก็มีปรับเพิ่มมาให้เราด้วยนะเนี่ย
ตรง total
อ่านจากไหนจำไม่ได้เวลาปรับตรงนี้ควรให้ค่า r g b +ได้100%
นั่งบวกเองก็ลำบากมากๆๆ แต่ cs3 บวกให้เรียบร้อย  ลันล้า

อ้า ใช่ครับ ถ้าใครใช้ Channel Mixer
แล้วอยากปรับให้น้ำหนักมันกลมกล่อม
ก็ให้บวกค่า RGB ให้ได้ 100% พอดี มันก็จะกำลังดีจ้ะ

สารภาพว่าใช้แต่Gray Scale กร๊าก

ได้รู้อีกหนึ่งอย่าง ขอบคุณครับ
อ้าวๆ ทำได้เฉพาะในฉอปสามเหยอ ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

ส่งการบ้านครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ค. 2007, 18:11 น. โดย เอ : ปิยะ » บันทึกการเข้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 16