หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141989 ครั้ง)
ดูได้จากทั้งแถบเครื่องมือที่ชื่อว่า Info
หรือไม่ก็เมนู Levels หรือไม่ก็ Curve ก็ได้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ส่งค่ะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

สงสัยค่ะ
ว่าภาพที่เราไปแก้ไขแสงเนี่ย
ทำไมพอมาดูฮีสโตแกรมอีกที มันมีขีดๆ ขาวๆ เป็นเส้นๆ ด้วยอะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2007, 23:21 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พอเราไปปรับค่ามันโดยการดึงถ่างระดับแสงออก
บางค่ามันก็เลยแหว่งไปน่ะ

เอาไงดี อธิบายไม่เป็น

เอางี้ นึกภาพคุกกี้นุชตอนโดนดึงน่ะ มันจะยืดๆ หนืดๆ ..แตกระแหงใช่มะ นั่นแหละใช่เลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

พี่หาวครับ ขอจอพ่อเทพ  กรี๊ดดดดด

พ่อเทพไม่มีมีแต่จอพ่อพี่หาว Tanin 14 นิ้ว ขาวดำ ปุ่มเปลี่ยนช่องต้องเอาไขควงแหย่
พี่ หาววววว  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ขอลายเซ้นหน่อยสิครับบบ

ผมดูวีดีโอพี่หาวทุกอันเลยยย

กึ๋ย... จริงปะ
พี่หาวไม่เคยเอามือถือไปซ่อมนะ
มันหลุดไปได้ไง หว่า

กร๊าก

สมมติว่าผมอ่านแต่สองโพสต์บน   (จริงๆก็อ่านแค่นั้นจริงๆ)

ไหนๆๆขอดูคลิปที่ว่าหลุดหน่อยครับพี่หาว หื่น

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 โวย

ขึ้นหิ้งๆ

i'll walk until i find u.
ส่งค่ะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

สงสัยค่ะ
ว่าภาพที่เราไปแก้ไขแสงเนี่ย
ทำไมพอมาดูฮีสโตแกรมอีกที มันมีขีดๆ ขาวๆ เป็นเส้นๆ ด้วยอะคะ

ที่มันเป็นแบบนั้นก็เพราะว่า ...
มันมีข้อมูลให้ไล่รายละเอียดได้ไม่พอ
พอเราดึงข้อมูลมันก็ขาดเป็นช่วง ๆ
นั่นคือเหตุผลว่า ทำไมเราถึงต้องเก็บข้อมูลตอนถ่ายมาให้พอดี ๆ
เพราะว่ามันจะได้ข้อมูลมาค่อนข้างครบตั้งแต่แรก

แต่ถ้าเราถ่ายรูปมาเป็น Raw file  ซึ่งเมื่อแปลงแล้วมันจะเป็น 16 bits (จริง ๆ ไม่ถึงแต่มันทำงานบนนั้นได้)
เราจะมีข้อมูลให้ใช้ได้มากกว่า Jpeg ที่เป็น 8 bits
เวลาดึงมันจะนุ่มนวลกว่า ถ้าดึงไม่มาก มันจะช่วบไล่โทนให้
ไม่เป้นแท่ง ๆ หรือที่เขาเรียกว่า spike ครับ

มีอะไรถามแอนได้ครับ เดี่ยวพี่หาวตอบให้.... (เหงื่อแตกพลั่ก)
  ไหว้ สวัสดีครับพี่หาว เสียดายมากเหมือนกันครับที่เสาร์ที่ผ่านมาผมติดธุระไม่อาจจะไปฟังพี่หาวบรรยายได้ และขอบคุณกับทุกคำตอบที่พี่หาวเข้ามาช่วยตอบปัญหาข้อสงสัยนะครับ

พอดีไม่เข้าใจเรื่อง Hyper Focal Distance ครับ อยากให้พี่หาวช่วยอธิบายง่ายๆสไตล์พี่หาวหน่อยครับ แล้วHFD นี้มันสำคัญยังไงเวลาถ่ายรูปครับ  ไหว้ ขอบพระคุณพี่หาวล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2007, 10:24 น. โดย คุณชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
โอ้ว  โห  โห

ไม่รุ้จักพี่หาวเลย แต่รุ้จักจากพี่แอนนี่แหละ

จู๋นี้น่าสนใจมากๆ จะมาแอบๆอ่านบ่อยๆนะ

พักหลังห่างๆจากบ้านหลังนี้ไป งานยุ่งน่ะ แล้วจะมาแวะที่นี่นะ

ขอบคุณพี่หาวครับ  ไหว้

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
สวัสดีครับพี่หาว
ขอบคุณสำหรับความรู้มากครับ

เสียดายครั้งนี้ไม่ได้ไปร่วมงานด้วย
แอนโทรมาชวนแต่ดันไป ต่างจังหวัด  ฮือๆ~
เรื่องสี 8 บิตกับ 16 บิตที่พี่หาวเคยเล่นกลให้ผมดูเมื่อคราก่อน
ยอมรับครับว่าผมดูไม่ทัน กร๊าก

ไอ้ที่เอามาบีบ Levels เล่นแล้วดึงคืน ได้ค่าสีแทบจะเหมือนเดิมนั่น
ช่างเป็นอะไรที่มหัศจรรย์พันลึกมากเลยครับ .. เดี๋ยวจะลองดู

มีอีกเมื่อไหร่ครับ จะได้เตรียมตัวถูก
กลัวพลาดอีก  กรี๊ดดดดด
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 16