หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141974 ครั้ง)
ครับ ปรับค่าตามนั้นเลย
(จริงๆ ผมแนะนำให้ติ๊ก 3 ช่องนั้นนะ ตอนนี้ลองเปลี่ยนใจมาติ๊กแล้ว ชีวิตยุ่งยากขึ้น 1 สเต็ป)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตัวเอง เอา Color Setting บน illus มาลงด้วยสิ  ฮี่...

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ไม่รู้ครับ กร๊าก ไม่ได้ใช้อีรัตน์น่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ไหว้  ขอบคุณพี่แอนครับ 
ขอแปะไว้ก่อน  ว่างๆจะมาอ่านครับ
เจอแต่ฮีสโตแกรมเบ้ขวาทั้งนั้นเลยค่ะ
ปรับยังไงดีคะ ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พี่หาวมาช่วยแล้ว iannnnn

เจ๋ง

เรื่อง Zone จริง ๆ แล้วเวลาอัดภาพ เขาก็จะอัดมาให้ครบ 11 โซน
ตั้งแต่ดำสนิท จนถึงขาวทะลุกระดาษ
แต่ไอ้โซน 0 I และ IX X

อันนั้นมันจะไม่ปรากฎรายละเอียดใด ๆ บนนั้น
ทีนี้ถ้าเราอยากแสดงรายละเอียด ใด ๆ ในภาพ เราก็อย่าให้ระดับความสว่างหลุดอยู่ในโซนนั้น

ตัวอย่างเช่น ถ้าไอ้แอนใส่กางเกงในลายลูกไม้ แล้วต้องการโชว์รายละเอียดบนกางเกงใน
เอ ปิยะ ช่างถาพ ก็จะต้องไม่ให้แสงตรงลายลูกไม้นั้น
มันไปตกที่โซน IX  และ X มากสุดได้แค่ XIII
ถึงจะได้ลายลูกไม้สีขาวบนกางเกงในไอ้แอน

ต่อมา ... ถ้าสมมุติว่าเราจะถ่ายเพื่อนเราที่มีหน้าคล้ายภาชนะ
หูเขาจะดำ ๆ ใช่ไหม
ถ้าเราต้องการรายละเอียดที่หูเขา เราก็อย่าวัดแสงแล้วให้บริเวณหูมันไปตกที่โซน 0  กับ 1
เราก็จะเห็นรายละเอียดบนหูของเขาในโซนถัด ๆ มา

โซนก็เลยเอามาช่วยเราแสดงรายละเอียดของสิ่งที่เราต้องการในภาพได้
... อยากได้ตรงไหน ก็หาค่ากลางให้มันสามารถเก็บสิ่งที่เราต้องการได้ไม่ขาดไม่เกิน

แต่เวลาพิมพ์เขาจะชอบให้มีครบ ๆ ทั้ง 11 โซน
ตั้งแต่ดำสนิท ถึงขาวจนหลุด (ถ้ามันมีในถาพ เช่นแสงสะท้อนต่าง ๆ ที่พี่หาวโม้ให้ฟัง)
อันนี้หมายถึงภาพขาวดำนะ ซึ่งยากมากเลยที่จะทำแบบนี้
บางคนทำกันลูกเมียหนีหมดก็ยังทำไม่ได้...

เครื่องพิมพ์ inkjet ส่วนใหญ่ก็ทำตรงนี้ไม่ได้ โดยเฉพาะจะให้ดำมันดำลึก ๆ
ส่วนใหญ่มันจะกระโดด ๆ ในบางโซน ไม่ค่อยครบ...
ต้องเลือกกระดาษเลือกหมึก กันหัวโตเลย...กว่าจะได้
และต้องทำไฟล์ดี ๆ ให้มันมีมาครบ ๆ

แต่ก็อย่าไปบ้ากับมันมาก ภาพถ่ายมันไม่ได้มีแค่โซนครบ
มันมีอะไรมากกว่านั้นเยอะ
ภาพโป๊ญี่ปุ่นไม่เห็นมันจะครบโซนก็ยังสร้างอารมณ์ร่วมให้กับคนดูเกิดจินตนาการได้
บากมาก ธาตไฟแตก บ้าไปหลายแล้ว ...

เดี๋ยวจะมาช่วยอีก ... มีปัญหาติดขัดบอกได้
แต่เรื่องหนี้สินนี่ไม่มีช่วยนะครับ พี่หาวเมีย  1 ลูก 2 ภาระเยอะ
ตัวใครตัวมันแล้วกัน เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2007, 18:29 น. โดย 2how » บันทึกการเข้า
พี่หาวในตำนาน  กรี๊ดดดดด

เจอแต่ฮีสโตแกรมเบ้ขวาทั้งนั้นเลยค่ะ
ปรับยังไงดีคะ ฮือๆ~

จากการอ่านกระจู๋นี้และพยายามทำความเข้าใจของผมเองนะ (แปลว่าอาจจะมั่ว  (อิอิ))

การบ้านของพี่แอนน่าจะเป็นการเน้นรูปที่เก็บรายละเอียดด้วย Zone System ให้ได้เยอะที่สุด
ดังนั้นจะเบ้ซ้ายหรือขวาคงไม่เป็นไรครับ แต่อย่าให้มันไปอยู่ตรงซ้ายสุดกับขวาสุดก็พอมั้ง

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P

พี่หาวครับ ขอจอพ่อเทพ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

พี่หาวครับ ขอจอพ่อเทพ  กรี๊ดดดดด
พี่ หาววววว  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ขอลายเซ้นหน่อยสิครับบบ

ผมดูวีดีโอพี่หาวทุกอันเลยยย

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
โว้ว พี่หาว กรี๊ดดดดด

ไม่เคยดูกราฟเป็นเลยครับ ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
กรี๊ดดดดดด พี่ฮ้าววววว โวย
เพิ่งเคยเจอตัวจริงครับ ตื่นเต้น อ๊ากกกกก

ก็อย่างที่บอกนะครับว่าเรื่อง Zone System นั้นเราพูดกันถึงเรื่องในเชิงเทคนิคกันล้วนๆ
ส่วนเรื่องการสร้างความจิบั๊บโว่ให้กับผู้ดู อันนั้นเป็นเรื่องที่ตัวใครตัวมัน เราคงไม่บอกกันในกระจู๋นี้

ส่วนเรื่องการบ้านที่ให้ส่งมานั่น ส่งๆ มาเถอะครับ
จริงๆ แล้วความสนุกมันอยู่ที่เรามานั่งเลือกรูปแล้วใส่ใจกับรายละเอียดของมันก่อนจะโพสต์อวดต่างหาก
ไอ้ที่ออกมาดีหรือไม่ดีนั้นคงไม่โดนประจานกันหรอก แค่อยากให้มีส่วนร่วมกันเท่านั้นเอง กร๊าก

คืนนี้งด 1 คืนนะครับ เพราะเดี๋ยวพรุ่งนี้มีธุระต้องตื่นเช้ามืด
กลัวว่าจะไปหลับระหว่างทาง (เหงื่อแตกพลั่ก)

ผมดูวีดีโอพี่หาวทุกอันเลยยย

ดูอันที่เป็นคลิปหรือยังครับ หื่น

ขอบคุณค่ะพี่ปูน
งั้นถามแบบหมีๆ อีกทีว่า ฮีสโตแกรมที่คือดูจาก level ใช่มั้ยคะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
โอ้ว พี่หาวมาเองเลย
ขอบคุณครับ  ไหว้

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 16