หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141981 ครั้ง)
cs1 ฮือๆ~/ แล้วพอมันเตือนเราจะไปปรับยังไงให้ตรงหรอครับ

มันจะมีให้เลือก 3 อันครับ
อันแรก ไม่ปรับ Profile สีของภาพที่เปิด (แปลเป็นไทยว่า ช่างแม่ง)
อันสอง ปรับเป็นค่าที่เรากำหนดไว้ คือ Adobe RGB (ใครที่ไม่ใช่ CS3 ก็เอาสาระแค่ Adobe RGB ก็พอครับ มาตรฐานสุดแล้ว)
อันสาม ใส่ Profile อื่นๆ ที่ไม่ใช่ทั้งจากต้นฉบับและจากจอเรา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจ๋งเป้ง! งั้นผมขอเสริมเลยนะ

จุดที่ต้องคำนึงถึงของ color profile คือ มันจะใช้กับงาน out put ด้านเว็บไม่ค่อยจะได้
เหตุผลคือ
1. ie ไม่อ่าน color profile
2. fire fox ไม่อ่าน color profile
3. safari อ่าน color profile !! แต่แค่ .jpg ที่ embed color profile มาด้วยเท่านั้น
4. การ embed color profile ทำให้ขนาดภาพใหญ่ขึ้น เราไม่สามารถ embed แค่รูปเดียว แล้วบอกให้รูปอื่น apply ตามนี้ได้ (คือต้อง embed มันทุก file) ซึ่งถ้า file เยอะๆ embed color profile ไปก็ไม่คุ้มอยู่ดีกับ Safari ตัวเดียว

ดังนั้นถ้าจะ retouch รูปเพื่อแปะลงเว็บ หรือ layout เว็บที่ซอยยิกๆ แล้วบางส่วนไม่ใช่ .jpg การสั่ง "Color management off" จะง่ายที่สุดนะ(ผมว่า) เพราะดูจาก illus/photoshop จะได้สีที่ใกล้เคียงกับการแสดงผลบน Browser ที่สุด

ส่วนตอน export ก็ติ๊ก Embed color profile ออกด้วยเพื่อลดขนาดของ .jpg ลงกะจึ๊ดนึง

ซึ่งที่พิมพ์มาทั้งหมด ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับกระจู๋นี้หรือเปล่านะครับ  หมีโหดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
ขอแปะหน่อยนะจ๊ะ

ของพี่แอนเพื่องานพิมพ์โดยเฉพาะครับ CMYKGB นี้แหละ

ส่วนหน้าจอพ่อเทพนั้นคือ EIZO
  • 21" with hood
  • Resolution 1600 * 1200
  • Contrast Ratio 550:1
  • Brightness 250 cd/m2
  • 78,000 B.

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โอเค แต๊งกิ้วปูนเอ+ ยิ้มน่ารัก

เรื่อง Color Profile นี่ ถ้าจะพูดเรื่องการใช้งานแค่ในจอ (ไม่นับสิ่งพิมพ์)
ประโยชน์ของมันที่ชัดเจนมากๆ ก็คือเผื่อเราจะโพสต์รูปอวดชาวบ้านเขาในเว็บนี่แหละ
ถ้าเกิดถ่ายนางแบบท่ามกลางป่าเขามาแล้วเอามาจัดแสงจัดสีในเครื่องเราเนี่ย
การตั้งค่าอย่าในหน้าที่แล้ว เช่น Gray Gamma 2.2 เนี่ย มันใช้ปรับค่าเทากลางของจอ
(ตากล้องคงรู้จักคำว่าเทากลางใช่ไหมครับ ส่วนใครไม่รู้จักเดี๋ยวตอนต่อๆ ไปจะบอกให้)

สำหรับคนใช้พีซี ค่า 2.2 เนี่ยเหมาะแล้วเพราะจอมันไม่ค่อยสว่างมาก
แต่ถ้าใช้แมคเราอาจตั้งเป็น 1.8 ก็ได้ แต่ทำไมแนะนำให้ตั้งเป็น 2.2 รู้ไหมครับ
ก็เพราะเรื่อง Compatible กับราษฎรหมู่มากนั่นแหละ เขาใช้พีซีกัน จึงควรกดไว้ให้มืดนิดนึงไว้ก่อน
(ใครจะพรินต์งานที่บ้านโดยใช้เครื่องพิมพ์โคตรพ่อเทพ หรือมีแล็บของตัวเองจบในเครื่องแมคก็ 1.8 ก็ได้)

และสุดท้ายเวลาเรา Export ภาพไปแปะบนเว็บนะ:
- ถ้าอยากให้ไฟล์เล็กก็ไม่ต้องติด Color Profile ไปด้วย ก็ไม่เป็นไร
- ถ้าอยากให้มันแสดงสีสันได้ถูกต้องเผื่อใครโหลดไปดูในเครื่องหรือกระแดะใช้ซาฟารี ก็ให้คงไว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ไหว้ ขอถามอีกอันครับระหว่างrbgกับcmykถ้าจะทำส่งพิมพ์ควรตั้งค่าแบบไหนเพราะอะไรครับ

ถ้าเอาวินาทีนี้ก็ CMYK เท่านั้นครับ
แต่ในอนาคตเราอาจส่งงานไปเป็น RGB ได้เลย
จริงๆ ตอนนี้ก็ส่ง RGB ได้นะ เพียงแต่ต้องเจอโรงพิมพ์ที่หัวก้าวหน้ามากๆ
(ตอนไปนั่งฟังเรื่อง RGB Workflow ที่ศูนย์สิริกิติ์นี่ตูยังคิดอยู่เลยว่าจะเอามาใช้กับโรงพิมพ์เจ๊กเม้งได้ไงวะ)

แล้วระหว่าง.pfdกับ.jpgอะครับเพราะบางที่ก็ให้เซฟเป็นjpgบางที่ก็รับแต่pfdบางที่ให้เซฟเป็นอีลาสด้วยเลยอยากรู้ว่าควรจะทำเป็นแบบไหนดี
 :08:ขอโทษทีที่ถามเยอะครับคำถามมันวิ่งเต็มหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2007, 16:20 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

อันนี้ยกไปถามเจ๊ส่้มในกระจู๋โรงพิมพ์จ๊ะจ๋าดีกว่านะครับ เดี๋ยวเป๋กันใหญ่

ขอแปะครับ

เคยเซฟรูปไปอัดตามร้าน ตกลงมันต้องเป็น rgb หรือ cmyk กันแน่ครับ

เหมือนจะเคยเซฟไปเป็น cmyk ด้วยเข้าใจว่าเป็นงานพิมพ์ แต่ร้านบอกจะเอา rgb งง
ร้านเหล่านั้น ให้ส่งงานเป็น RGB ครับ
แม้ว่าที่ร้านจะยิงออกมาเป็น CMYK ก็เหอะ คริคริ

เราก็ส่งไปเป็น RPG เนี้ยละครับ(อุ้ยตลก  คริคริ) RGB นี้ละครับ

แต่ว่าเราได้ทำการเทียบสีที่เครื่องเราไว้แล้วประมาณว่า CMYK เท่าเนี้ย ต้อง RGB เท่าเนี้ย
(โดยที่เราปรับเพิ่ม ลด เพื่อชดเชยส่วนต่างตรงนี้ไว้แล้ว)

โดยที่ค่าที่ชดชเยกันได้คือ

Red  <=>  Cyan
Green  <=>  Margenta
Blue  <=>  Yellow

เมื่อ Red เพิ่ม Cyan จะลด
เมื่อ Red ลด Cyan จะเพิ่ม

โดยที่เราสามารถปรับค่าดูด้วยตาเปล่าได้ (ในงานโชว์เทพมาก เอดูแยกไม่ใช่ออก  หมีโหดดดด)

//  เกย์ออก ตัดหน้า ระวังโดนชนตูดนะฮร้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โอ้ว ขอบคุณทั้งคู่ ไหว้
แหม๊ นังเอ เอามาสปอยล์ก่อนซะและ อี๋~

ก็อันนี้จำได้แม่นเลยนินา  กร๊าก

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 16