หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 16

ผู้เขียน หัวข้อ: 2How to Photoshop and Retouch!  (อ่าน 141977 ครั้ง)
สวัสดีครับ

คิดไว้นานแล้วว่าจะเอาความรู้ที่ได้ไปฟังบรรยายวิชารีทัชภาพด้วย Photoshop มาฝากกัน
แต่พอไม่ได้เริ่มก็ลืมทุกทีจนจะลืมเข้าจริงๆ ละ ง่ะ
ก็เลยต้องตั้งกระจู๋เตรียมตัวไว้ก่อน แล้วถ้านึกได้ก็จะทยอยโพสต์ทีละทิป
แล้วก็รอให้ผู้อ่านลองทำตามกับภาพที่ตัวเองมี แล้วโพสต์คั่น (อย่าให้ตูบ้าน้ำลายคนเดียว)
ก็มีบ้าง ที่บางเทคนิคเป็นเทคนิคที่ตูฟังพี่หาวพูดมาแล้วนึกจะประยุกต์ใช้อะไรสักอย่างขึ้นมาได้
เลยเขียนเพิ่มขึ้นเอง ทั้งนี้อาจจะมีการคอมเมนต์เล็กๆ ว่าอันนี้ตูแถมให้ แต่คงไม่ใช่เนื้อหาหลักนะ

ทั้งนี้ขอขอบพระคุณเจ้าของความรู้ของเราครับ ไหว้
นั่นคือพี่หาว-คุณต่อวงศ์ ซาลวาลา 302/31 ม.สวนซื่อตรง ลาดพร้าว 71 วังทองหลาง กรุงเทพฯ 10310
(อุ้ย เปิดกูเกิ้ลหานามสกุลทีเดียว เล่นมาเป็นชื่อที่อยู่ครบเลยวุ้ย ไอ้มืดหมี)

เงื่อนไขมีอยู่ว่า
- อย่าอ่านอย่างเดียว แสดงความคิดเห็นไปด้วย ไม่ต้องกลัวโดนด่า
- ถ้าขยันหรือถ้าอยากก้าวหน้าไปด้วยกัน กรุณาทดลองทำแล้วจับภาพมาอวดด้วย
- การถ่ายทอดความรู้ในครั้งนี้ไม่ได้เป็นลำดับขั้นตอนตามระบบที่ดี
- ดังนั้น ถ้าสงสัยตรงไหนให้ถาม ถ้าตอบไม่เคลียร์ให้ถามอีก จนกว่าจะเข้าใจ
- ถ้าเพิ่งเห็นกระจู๋นี้กรุณาเลือกอ่านตามเมนูในโพสต์ถัดไป (ข้างล่าง) ครับ

โอเคไหมครับ
ถ้าใครเล่นด้วยตูก็จะได้สนุกกับกระจู๋นี้หน่อย เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หมวดความรู้ถั่วไป

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=10439.msg657798#msg657798
การปรับค่าสีของจอภาพ (Monitor Calibration) / 1 ก.ค.50

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=10439.msg658411#msg658411
เรียนรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับระดับความเข้มของแสงในรูปถ่าย (Zone System) / 2 ก.ค.50

หมวดโฆษณา Photoshop CS3

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=10439.msg661687#msg661687
ปรับจูนรูปขาวดำด้วยความสามารถใหม่เอี่ยม: Black and white / 7 ก.ค.50

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=10439.msg669581#msg669581
Brightnes/Contrast เขาปั๊ดตะนาแล้ว / 19 ก.ค.50

คำเตือน!
อาจมีสาระปะปนอยู่ในบทความเหล่านี้บ้าง
โปรดอ่านด้วยความระมัดระวังและอดทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2007, 01:13 น. โดย uuuuuɐı » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
(โฉบใหม่ก็ได้ฟะ ใช่ซี้~)

น้อมปฏิบัติค่ะ
กำลังเรียนกราฟิกพอดีเลย ปลื้ม

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อุ๊ยยยจู๋ที่รอคอยมาแล้ว  กรี๊ดดดดด

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
 :46:กำลังเรียนทำadอยู่พอดี

จัดมาเลยค่ะ  โวย

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
อุ๊ย ตัดต่อๆ เกย์ออก

ปล.เห็นคำว่าเมนูแล้วงงไปเลย ง่ะ

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
 ใช่ซี้~ ฝีมือไม่ถึงขั้นแต่ช่วยรับข้าน้อยเป็นปรศิษย์ด้วย

จะพยายามทำค่ะ  กรี๊ดดดดด

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
• เพื่อความสะดวกมือ ต่อไปนี้ขอเรียก Photoshop ว่า ฟตช นะครับ

ไหนๆ ตั้งกระจู๋แล้ว ขอหยอดออเดิฟไว้นิดนึงก่อนทำงานอื่นต่อ
เอาอันแรกก่อนเลยนะครับ เพราะนึกออกตอนนี้
นี่เป็นบทสุดท้ายที่เรียนมาวันนี้พอดี
แต่ก็น่าจะบอกเพื่อเป็นการปูพื้นไว้ก่อน

นั่นคือเรื่องของการปรับค่าสีของจอภาพ ครับ
(คุณสามารถค้นข้อมูลจากกูเกิ้ลได้ด้วยคำว่า Calibrate Monitor)

ปกติเราก็รู้ๆ กันอยู่ใช่ไหมครับว่าจอแต่ละยี่ห้อมีความเที่ยงตรงแม่นยำของค่าสีไม่เหมือนกัน
ดังนั้นทางที่ดีเราควรหาวิธีแก้ปัญหา เกิดว่าเจองานที่ซีเรียสเรื่องสีมากๆ
เช่นสีผิวคนจะมีละอองแสงสีเขียวเข้ามาเปื้อนนิดนึงก็ตายแล้วอะไรงี้ไม่ได้นะ
อ้าวพี่ จอที่บ้านผมสีตรงเด๋งเลยนะ แต่เวลาพรินต์หรือออกจออื่นไหงมันเงี้ยะ?

คำถามคือ-เราจะรู้ได้ไงว่าจอเราได้ถูกปรับให้เป็นมาตรฐานที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว

ดังนั้นทางออกของปัญหานี้มีอยู่ 2 อย่างคือ
- แบบเสียตังค์
  ด้วยการ ซื้อจอโคตรพ่อเทพ จอละ 78000 บาท จำไม่ได้ละว่ายี่ห้ออะไร
  (ไอ้เอมาช่วยบอกที ตูทำกระดาษหาย ..น่าสงสารสปอนเซอร์)
  หรือใช้ตัวคาลิเบรตจอที่เป็นอุปกรณ์ตัวนึงที่มืออาชีพเขาซื้อใช้กัน.. นั่นก็เป็นหมื่น
- แบบไม่เสียตังค์
  ถ้าไม่นับค่าโปรแกรม ซึ่งละไว้ในฐานที่เข้าใจนะครับ
  เชื่อว่าทุกคนที่มาอ่านคงใช้สินค้าลิขสิทธิ์แท้กันทั้งนั้น .. นี่ก็น่ายินดีแทนเจ้าของซอฟต์แวร์
  ซึ่งเราจะบอกกันง่ายๆ ข้างล่างนี่แหละ

ก่อนอื่นเปิด ฟตช (จงเปิดไว้ตลอดเลยที่อ่านกระจู๋นี้ จะได้ทำตามได้)
แล้วเข้าไปที่ Edit > Color Settings... (Ctrl+Shift+K)
แล้วปรับค่าเอาตามนี้นะ

ค่าที่เห็นนี่เกิดจากประสบการณ์สิบปีของพี่หาวเขา
ว่าทดลองจูนอันนู้นมากอันนี้น้อยแล้วก็ปรากฏว่าเซ็ตไว้แบบนี้แหละดีที่สุด
เพราะเผื่อเราทำรูปถ่ายขึ้นมาแล้วเอาไปส่งร้านอัดที่ลาดพร้าว
เราก็ทำภาพ ปรับสี รีทัชตามที่เห็นในหน้าจอไปเลย
แล้วบอกเขาเลยว่าไม่ต้องปรับสี เอาตามนี้เลยพี่ รับรองว่าสีมันจะออกมาค่อนข้างตรง
แต่หวังอะไรมากถึงระดับนาโนเมตรไม่ได้นะ
เพราะยังไงข้อจำกัดของเทคโนโลยีการพิมพ์มันก็ทำให้ช่วงสีกว้างทะเล่อเหมือนที่เห็นในจอไม่ได้อยู่แล้ว
และที่สำคัญ นี่มันเป็นวิธีที่ไม่ได้ลงทุนอะไรเลย อย่าไปหวังให้เป๊ะมาก

เออ ตรงลูกศรชี้สีน้ำเงินนั่น เวลาเราเปิดรูปที่มีค่าสีไม่ตรงกับ Profile ที่เราตั้งไว้มันจะขึ้นเตือนตลอดปีตลอดชา่ติ
ถ้าติ๊กไว้ แรกๆ อาจสร้างความรำคาญ แต่พอชินจะรู้ว่าควรปรับค่า Color Profile ยังไงกับทุกรูปทุกสถาบันที่เปิด
แต่ถ้าไม่ติ๊กไว้ แล้วจะปรับค่า Color Settings หาพระแสงด้ามยาวอะไรกันครับ
(จริงๆ ตูก็ไม่ติ๊กไว้เพราะไม่ได้ซีเรียสเรื่องสีขนาดนั้น - ในวงการที่ควรซีเรียสคือ โฆษณา สิ่งพิมพ์ นิตยสาร ภาพพิมพ์ ฯลฯ)
ที่เหลือจากที่อธิบายในไดอะล็อกนี้ ไม่ต้องถาม เขาให้ปรับตามนี้ก็ตามนี้  หมีโหดดดด เดี๋ยวตบชัก

พอ เหนื่อย  ง่ะ ขอทำงานก่อนนะ

TIP01:
ใช้แมค ใส่แรม 2 กิ๊ก จะทำงานกับ ฟตช ได้ราบรื่นกว่า
เพราะสีที่เห็นมันตรงเผง และทำงานเร็วกว่าในสเปกเดียวกันกับพีซี

+1 ให้แอนนเป็นกำลังใจนะจ้ะ ( เอือม จริงๆแล้วมันไม่ได้ส่งผลอะไรเลยใช่มะ?)
ปลื้มมมมมม  ปลื้ม ดีใจที่มีจู๋นี้  ลันล้า จะเข้ามาจู๋นี้บ่อยๆ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
cs1 ค่ะ
อนาถมาก หน้ามึน

ขอบคุณครับป้าแป้ง ยิ้มน่ารัก
ส่วนของเดือนก็ปรับไปตามที่ปรับได้ละกันนะ กร๊าก

เออใช่ ลืมเรื่องสำคัญสำหรับจู๋นี้ไป
ใครใช้ ฟตช รุ่นไหน รายงานตัวด้วยนะครับ
CS3 : จะอ่านเข้าใจ 100%
CS2 : จะอ่านเข้าใจ 71%
CS1 : จะอ่านเข้าใจ 38%
7 : จะอ่านไม่เข้าใจเลย

ทั้งนี้ ตูขอไม่สนใจเรื่องฐานะทางบ้านของผู้อ่านนะครับ
ถ้าอยากอ่านรู้เรื่องให้หมด ไปเพิ่มแรมแล้วลงโปรแกรมซะ กร๊าก

(กราฟิกที่เรียนแล็บใช้ไม่ 7 ก็ cs1 หน้ามึน)

โอเคค่ะ เดี๋ยวจะไปยุให้พี่ตี๋ลง cs3 แล้วยึดโน้ตบุ๊คมาเพื่อจู๋นี้โดยเฉพาะ หมีโหดดดด

cs1 ฮือๆ~/ แล้วพอมันเตือนเราจะไปปรับยังไงให้ตรงหรอครับ
แอบอ้าง
แรกๆ อาจสร้างความรำคาญ แต่พอชินจะรู้ว่าควรปรับค่า Color Profile ยังไงกับทุกรูปทุกสถาบันที่เปิด
แต่ถ้าไม่ติ๊กไว้ แล้วจะปรับค่า Color Settings หาพระแสงด้ามยาวอะไรกันครับ

ปกติใช้ cs2 แรม เกือบ 1gbที่ใช้คำว่าเกือบเพราะมันไปแชร์ให้การ์จอ การ์จอ 96จำหน่วยไม่ได้ รู้แต่ว่าน้อยโคตรๆ เอือม  แพนเทียม3  1.8 g

แต่cs3 ป้าก็ลงนะ  ลันล้า แต่ว่ามันหน่วงเครื่องอย่างมากเลย  เอือม

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 16