หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 31

ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกบุหรี่  (อ่าน 147313 ครั้ง)
ผมเคยดูดบุหรี่ มากมาย
แต่ขึ้นมาเรียนกรุงเทพ ก็เลิกไป
เพราะแม่ให้เงินมาใช้น้อย
ถ้าดุดบุหรี่ ไม่มีเงินซื้อสีเขียนรูป

นั่นมันความหลัง

กำลังจะบอกว่า

รัฐบาล น่าจะสร้างตู้ดูดบุหรี่ เหมือน ตู้โทรศัพท์
ใครอยากดูด ก็เข้าไปดูดในตู้
ดูดข้างนอกจับ ปรับ แพงๆๆ

ก็ว่างั้นค่ะ

ดูเหมือนจะเป็นพวกที่มีการศึกษานะ  แต่ทำตัวเหมือนไม่มีการศึกษาเลย  หมีโหดดดด
(ขอโทษนะคะที่พูดแรงค่ะ)
ทำตัวไม่มีการศึกษาที่ว่า ขอขยายความว่า
โง่ และ เห็นแก่ตัว เอือม

แนะนำวิธีครับ

หาตอนที่ปลอดคน เอาบุหรี่มาสักสองสามมวนโปรยไว้ตรงทางเดิน แล้วก็จุดไฟเผากระดาษหนังสือพิมพ์กับถุงพลาสติก พอเริ่มจะมีควันก็รีบดับซะ จากนั้นก็เข้าห้อง ... นอน

จากนั้นอีกสักวันสองวัน เอากระดาษพิมพ์ตัวโตๆไปแปะตรงทางเดินหรือบันไดทางขึ้นที่เห็นได้ชัด (แอบๆด้วยล่ะ)

ใครทิ้งก้นบุหรี่จนไฟเกือบไหม้หอ ขอให้เป็นหมา

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมว  (แจ๋ว แจ๋ว)
ปกติดูดแต่บุรุษ  เกย์ออก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
หมอแมวครับ หลล อยู่้ข้างล่างครับ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
พ่อผมเคยหักดิบ เลิกสูบไปเลย 1 เดือน
พอหลังจากนั้นไม่นาน เริ่มเอายาสูบมามวนสูบ จนสุดท้ายก็กลับมาสูบเหมือนเดิมในที่สุด

ส่วนตัวเองสูบไม่ได้ แล้วก็ไม่คิดสูบ เป็นภูมิแพ้อากาศครับ

คุ้นๆ เหมือนเคยเล่าแล้วเลย

Today you , Tomorrow me.
ไม่ต้องสูบ เอาบุหรี่มาจุดไฟแล้วจี้ๆ เกย์ออก

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
คุณพ่อผมหักดิบได้ครับ ท่านเลิกสูบมาได้ 10 กว่าปีละ  ลันล้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ตอนพ่อผมเลิกเพราะหมอบอกว่าหยุดซะ ตอนนี้เป็นถุงลมโป่งพองแล้วนะ ก็เลยหยุด

ตอนผมเลิก แฟนด่าก็เลยเลิก

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
อย่าสูบเลยครับ มันไม่ดี อย่าริจะลองนะ  กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด  หู้ยยยย  พี่กัมส์พูดดี  บวกๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เอาจริงๆ คือ ตูก็ระวังคนที่อยู่ใกล้ตัว เวลาตูสูบเหมือนกันนะ

ถ้าคนที่ไปเที่ยวกับเราบ่อยๆจะรู้

คือเข้าใจแหละว่า กลิ่นบุหรี่มันเหม็น เหี้ยๆ มากๆ
คนที่แพ้ึคือแพ้ไปเลย

เลยพยายามจะสูบใต้ลม หรือไม่ก็ ออกไปสูบไกลๆ ไปเลย
แม้กลับมาจะมีกลิ่นเหม็นบุหรี่บ้าง แต่ก็ยังไม่มีควันให้ด่าแม่

แต่พวกสูบไม่เกรงใจใครนี่ตูก็รังเกียจนะ เพราะว่าเวลาตูไม่สูบบุหรี่

เวลาได้กลิ่นจากคนอื่นนี่ก็ เหม็นเหมือนกัน

สมัยก่อนตอนยังไม่สูบ ตาเซีย เค้าก็สูบ เคยห้ามก็แล้ว ขอก็แล้ว
ไม่เคยจะเลิกสูบแหละ

แต่ตอนนี้เลิกสูบแล้ว
เพราะ
1.มีหลานคนนึงมาเลี้ยง ซึ่งเป็นลูกของน้องชายเค้าอีกที  ตาเซียรักหลานมาก
ก็เลยไม่สูบบุหรี่ให้เห็น เพราะเป็นตัวอย่างไม่ดี
2.ไปเห็น เพื่อน ตายเพราะเป็นโรคมะเร็ง(สาเหตุเพราะบุหรี่) คือแบบว่า
เดือนที่แล้วยังสภาพดูดีอยู่เลย พอเค้าใกล้จะตาย คือสภาพดูไม่ได้เลยเหมือนกโครงกระดูกนั่งรอความตาย

ตั้งแต่นั้นมาเค้าก็ช็อคที่เห็นสภาพเพื่อนเค้าเป็นแบบนั้น ก็เลยเลิกบุหรี่เป็นต้นมา
พี่กัมส์ประกาศกร้าว !! จะเลิกบุหรี่เด็ดขาด

เฮ้!!!  พวกเรา มาเป็นกำลังใจให้พี่กัมส์กัน 

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ตูจะสูบจนกว่าจะตายนั่นแหละ ไม่ต้องมายุ  ฮี่...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 31