หน้า: 1 2 3 4 5 [6]

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยต่อต้านเพลงไทยไหมครับ  (อ่าน 26248 ครั้ง)

ไม่ต่อต้านบอยแบรนด์ ถ้าหน้าตาผ่าน  เกย์ออก
เพราะพวกบอนแบรนด์ก็ต้องขายหน้าตาอยู่แล้ว
ไม่ได้หวังไรมากกะพวกนี้ ฟังเอาฮาๆ

Boy Band บอยแบนด์จ้ะ หมีโหดดดด

แต่ที่จริงจะว่าเป็น Boy Brand ก็ได้เนอะถ้าเอาหน้าตาเป็นจุดขาย

งบน้อย
แต่ตูชอบนะ ถ้าร้องไปเต้นไปโดยไม่ผิดคีย์เลย และไม่ลิปซิงค์

เนอะ เกย์ออก

เคยไม่ชอบ D2B อยู่พักนึงด้วยข้อหาหมั่นไส้ หมีโหดดดด

มากลายเป็นเฉย ๆ ก็ตอนมีข่าวสมาชิกวงรถคว่ำตกคูน้ำข้างถนน

งบน้อย

ผมว่าเป็นเรื่องที่เข้าใจได้ง่ายล่ะมั้งครับ
ว่าระดับคุณภาพของเพลงประเทศไหน
มันก็ขึ้นอยู่กับประชากรของประเทศนั้น
จึงไม่รู้สึกว่าต้องต่อต้านอะไรตรงไหน

เรื่องนายทุนทำเพลงมาป้อน มามอมเมาอะไรนั่น
ก็ถือว่าเป็นส่วนสำคัญแหละ แต่เหนืออื่นใด
พอเราเติบโตมากับมัน ถูกหล่อหลอมให้กลายเป็นแบบนั้น
มีรสนิยมความชอบแบบนั้นไปแล้ว โตแล้ว
อะไรๆก็ยากจะเปลี่ยน ยิ่งเรื่องรสนิยมความชอบนี่
แทบไม่มีเหตุผลที่คนๆนึงจะเปลี่ยนเลย

เพราะรสนิยมความชอบ ไม่ใช่เรื่องของเหตุผล

แต่หากจะลองตั้งคำถาม, คงเป็น ที่มาของรสนิยมเรานั้น
มันมาจากไหน เราเต็มใจและเลือกมันด้วยตัวของเราเอง
แน่แท้ร้อยเปอร์เซ็นต์หรือเปล่า

(ถ้าถามผม ผมไม่กล้าตอบตามความจริงหรอกครับ
เพราะยังต้องกลับไปประกอบอาชีพในค่ายเพลงอยู่ กร๊าก)

จริงๆแล้วคนที่ต่อต้านเพลงไทย น่าจะเป็นคนที่
หวังอยากให้มันดีกว่าที่เป็นอยู่อย่างมาก เมื่อมันไม่เป็นดังนั้น
จึงผิดหวังแล้วต่อต้านเสียเลย, จริงไหมครับ

พอต่อต้านแล้ว เราหวังให้มันดีขึ้น (จริงๆทุกคนก็คงหวังอย่างนั้น)
ซึ่งมันจะดีขึ้นหรือไม่ยังไง ผมนึกคำตอบได้แบบนี้

ที่เราด่าๆกัน หรือต่างก็มองเห็นตรงกันว่า
เพลงไทยไม่ดีแบบนั้นแบบนี้ ก็จะยังเป็นแบบนี้ต่อไป
จะยังด้อยพัฒนาอยู่ และพัฒนาเขยิบขึ้นแบบค่อยเป็นค่อยไป
ไม่เร็ว-ไม่ช้าไปกว่าเรื่องเศรษฐกิจ การศึกษา คมนาคม ฯลฯ
เพราะเราเป็นประเทศกำลังพัฒนา และเราทุกคน
ก็ไม่โง่ไม่ฉลาด รสนิยมไม่ได้ดีเลิศไปกว่า
ที่ประชากรในประเทศกำลังพัฒนาควรจะเป็น

ส่วนกอล์ฟ-ไมค์นั้น ถึงผมจะไม่มีในเครื่อง
(ไม่ได้ฮิดเดนไฟล์ด้วย) แต่ก็ร้องได้ทุกเพลงนะครับ
แถมจี จูเนียร์ด้วยเอ้า ร้องได้กระทั่งเพลงหน้าบี  กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
g-jr นี่หนิงดู รู้จักทุกคน
ยังร้องไม่ได้ครบทุกเพลงเลย  กร๊าก

<3.
ผมฟังได้ทุกแนว ที่ผมคิดว่าฟังแล้วมันเพราะ ขนาดฟังแล้วไม่รู้ว่ามันแปลว่าอะไร พวกฝรั่ง จีน ญี่ปุ่น แต่ก็ชอบนะ โดยเฉพาะเพลงไหนยิ่งแปลไม่ได้เลย ยิ่งเพราะ  :30:เพราะมันเพราะในทำนองท่วงทีลีลาของเสียงคำร้อง กร๊าก กร๊าก

และเพลงไหนที่ผมฟังแล้วเพราะ อยากได้มาครอบครอง จะปรากฏว่า ผมชอบเพลงที่มันเลิกฮิตไปแล้วทุกที อี๋~ อี๋~

ใจดีอ่อนโยน ยอดเยี่ยมชั้นหนึ่ง ตาแป๋วน่ารัก ยอดเยี่ยมชั้นหนึ่ง แต่เสียดายที่หน้าตา ได้แค่ชั้นสาม
ส่วนใหญ่เพลงที่ชอบ จะเพราะว่าทำนองมันโดน

ไม่เกี่ยงว่า Eng หรือ ไทย
เพลงไหนติดหู ติดใจ ก็ควานหามาฟังทุกที  ยิ้มน่ารัก
ชอบอันไหนก็ฟังครับ ไม่เคยคิดอะไรเลย

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เมื่อก่อนฟังแต่เพลงอินดี้
ตอนนี้กลับมาชอบคามิคาเซ่

แถมร้องตามได้อีก  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]