หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยต่อต้านเพลงไทยไหมครับ  (อ่าน 26236 ครั้ง)
เมื่อก่อนรู้สึกว่าตัวเองสะดิ้งมาก นั่นคือ จะไม่ค่อยยอมรับฝีมือศิลปินไทยเท่าไหร่(โดยเฉพาะแนวpopลูกกวาด) เพราะอคติที่ว่ามันcopyแน่ๆ

แต่พอนานไป เราปฏิเสธไม่ได้ว่าเราเป็นคนไทย ยังไงมันก็หนีเพลงไทยไม่พ้น ต่อให้ไม่อยากฟังขนาดไหน แต่วันนึงๆเราก็ต้องได้ยินเพลงพวกนี้จากทั้งทีวี วิทยุ โฆษณา คนที่เรารู้จักเขาเปิด ฯลฯ
อยู่วันยังค่ำ

เมื่อต่อต้านไม่ได้ ก็เข้าร่วมมันซะเลย จากที่ฟังเพลงร็อคของต่างประเทศอย่างเดียว ผมก็มาฟังมันทุกแนว บอยแบนด์ก็ฟัง popใสๆก็ฟัง แล้วมันก็ทำให้ผมรู้ว่า...

...ผมปิดใจไปเอง จริงๆนักร้องไทยที่เก่งๆก็มีเยอะนะ การที่เราฟังเพลงหลายแนวมากขึ้นก็ทำให้เรามีโอกาสฟังเพลงเพราะๆมากขึ้น ใครจะไปรู้ว่าคนที่เป็นแฟนวงเมทัลโหดๆอย่าง slipknot คุณอาจจะมีกอล์ฟ-ไมค์ เก็บไว้ในคอมอยู่ก็ได้(บางคนอาจจะทำเป็นHiden Fileกลัวเพื่อนรู้ความลับ)

ส่วนเรื่องลอกน่ะเหรอ แต่ก่อนผมแคร์นะ แต่เดี๋ยวนี้ก็ยังแคร์(แล้วจะพิมพ์ให้งง ทำเหียกอะไรนิ่) แต่เพียงแค่แคร์น้อยลง คิดในแง่ดีถ้าเขาลอกแล้วจ่ายค่าลิขสิทธิของเดิมมันก็ชั่งเขาปะไร(แต่ถ้าcopyมาเนียนๆ ค่าลิขสิทธิก็ไม่จ่าย นี่ก็ไม่ไหวแฮะ)

ผมลองมานั่งคิดดูว่า ถ้าเรามานั่งแต่งเพลงให้มันขายได้และติดหูคนฟัง มันจะยากแค่ไหน เพราะบรรทัดฐานของการฟังเพลงของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมจึงคิดว่า เพลงทุกเพลงมีคุณค่าในตัวของมันเองอยู่แล้ว แล้วแต่ว่าคนฟังคนไหนจะมองเห็นแค่นั้นเอง

ที่บ่นมาซะหลายบรรทัด ไม่มีอะไรมาก แค่อยากแสดงความเห็นแค่นั้นเอง

ไม่ต่อต้านครับ

ชอบก็ฟัง ไม่ชอบก็ไม่ฟัง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ผมรัก Four Mod, Neko Jump, Girly Berry, Jamp, Triump Kingdom ไปจนถึง T-Skirt โน่นเลย เยอะแยะมากมาย ศิลปินคุณภาพ  หื่น แล้วแบบนี้จะไม่รักเพลงไทยได้ไง  เกย์ออก

where there's a will there's a way
ทุกวันนี้คนทำเพลงก็โดน Bittorrent ตีกระจายอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะทำดีหรือไม่ดีโดนกันถ้วนหน้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เมื่อก่อนก็ไม่ชอบพวก boy band เท่าไหร่(ทั้งไทยทั้งเทศ) แต่พอได้ลองเข้าไปอัดเพลงในสตูดิโอแล้วรู้ซึ้งเลยว่ากว่าจะมาได้อยู่ตรงที่เขาเป็นเนี่ยไม่ธรรมดาเลย ยิ่งพวก boy band ไหนจะต้องฝึกร้องซึ้งไม่ใช่แค่ร้องคาราโอเกะนะ ต้องฝึกการออกเสียงสำเนียง ควบคุมการหายใจ สารพัดเลย ง่ะ ไหนจะต้องซ้อมเต้นอีก ยากไม่ใช่เล่น ตอนนี้เลยไม่คิดจะดูถูกศิลปินคนไหนเลยครับ ไหว้

หน้ามึน เมื่อก่อน   ไม่เคยต่อต้านเพลงไทยเลยครับ  เพราะฟังเพลงฝรั่งไม่เป็น  ได้ยินภาษาประกิต ก็เดินหนีแล้ว

แต่เดี๋ยวนี้ซิ..........

ก็ยังเหมือนเดิม    ไม่เดินหนี แต่เดินไปปิด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ชอบฟัง
ไม่ชอบไม่ฟังครับบบบบ

ไม่ได้่อต้านอะไรเลย

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ตอนเรียน ผมเกลียด อริสมันต์ มาก
ต่อมาเรียนจบ อริสมันต์ ดังน้อยลง
ผมก็เอาเพลงเขามาฟัง เออเพราะดี
ยังงง ว่าไปเกลียดเขาทำไม

ตอนนี้ กลับมา เกลียดอีกแล้วครับ
อริสมันต์ 3cษ

ทำไมเหรอครับ  โห

ทำไมเหรอครับ  โห

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9500000070811

ใครตั้งชื่อ ม๊อบนะ กร๊าก

ไม่ต่อต้านใด ๆ

มีแต่ชอบฟังกับไม่ใช่ชอบฟัง
ซึ่งฟังได้ตั้งแต่ เพลงไทยเดิม ลูกทุ่ง หมอลำ ไทยสากล สากลธรรมดา ยันโอปรา etc. ฟังได้หมด
ไม่ต่อต้านใด ๆ

มีแต่ชอบฟังกับไม่ใช่ชอบฟัง
ซึ่งฟังได้ตั้งแต่ เพลงไทยเดิม ลูกทุ่ง หมอลำ ไทยสากล สากลธรรมดา ยันโอปรา etc. ฟังได้หมด

งั้นเพลง ไผ่ พงษธร ที่กะลังดังชื่อเพลงอะไร?

คริคริ

สุดท้ายคืออ้ายเจ็บ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จอยไม่ค่อยรู้จักเพลงที่เขาว่าดังๆ  ฮิ้ววว
เพลงที่ฟังคือเพลงที่จอยว่าเพราะ   กร๊าก

ปล. ไม่รู้จัก ไผ่ พงษธร  แป๊ะยิ้ม
สุดท้ายคืออ้ายเจ็บ

จักรี นะ แควนพันธุ์ แท้ มันต้องมารอเฉลย
ไม่ใช่มาทายเอง  ชิ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6