หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวิธีแยกสีครับ  (อ่าน 16656 ครั้ง)

นี่งานตัวอย่าง
คุณ ป้อม วาดมาให้ที่บริษัท(แต่งานยังไม่เสร็จ  หื่น)

งานนี้จะพิมพ์ สองสี
แต่งานส่งมาเป็น cmyk
ผมก็แค่ไปลบออกเท่านั้น

จบครับ
เสร็จ

ถ้ายังงี้อยากจูนภาพให้ออกมาดูดี น้ำหนักสีพอเหมาะ
ก็ไปปรับใน Channel Mixer เอานะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช่แล้วครับแอน

และถ้าอยากให้เข้มอ่อน อะไรอีกก็เปิดปรับได้ตามใจ ในชาแนลนั่นแหละ

ส่งไปร้านแพลตแค่สองสีมันก็แยกออกมาสองสีแหละครับ

แล้วทีนี้ในสองสีนั้นอยากจะพิมพ์สีอะไรก็ได้

เพลตเหลืออยากพิมพ์เขียว ก็ได้

เพลตดำอยากพิมพ์ส้มก็ได้

บอกโรงพิมพ์เขา เขาก็ผสมสีต่างหากขึ้นมา

โอย!!!  มันครับ เจ๋ง

- - - -

ส่วนวิธี ดูโอโทน ร้านเพลตและโรงพิมพ์ มักเข้าใจผิด
ส่งไปแยกออกมาเป็นสี่สี เฮกันทุกที

ผมทำงานสองสีไม่เคยสวยเลยครับ
แล้วโรงพิมพ์ก็ชอบขู่ว่าถ้าเอ็งจะเอา 2 สี เพิ่มตังค์อีกนิดได้เฟรนซ์ฟรายใหญ่เลยนะ
ก็เลยเอาสี่สี่มาตลอด ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จริงๆจากที่เคยเห็นงานจากไฟล์ฝรั่งนะเค้าทำที่ channel ไปเลย ประมาณนี้

ตรง channel เลือก new spot color เป็น pantone ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2007, 18:04 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
จริงๆจากที่เคยเห็นงานจากไฟล์ฝรั่งนะเค้าทำที่ channel ไปเลย ประมาณนี้

ได้เช่นกันป๋า  เจ๋ง

แต่ของ จขกจ
น่าจะเป็นรูป สี่สี ทั่วๆ ไปนี่แหละ

มั้ง งง

หน้า: 1 2 [3]