หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวิธีแยกสีครับ  (อ่าน 16647 ครั้ง)
แน่นอนครับ มันจะมองว่าเป็น 4 สี

อ้อ นี่จะทำงานสิ่งพิมพ์ใช่ไหมครับ ไม่เห็นมีในโจทย์เลย ง่ะ
ถ้ายังงั้นก็คงทำเป็น 2 สีไปเลย เช่น ดำ100 กับชมพู100 (แปลงเป็นโหมด CMYK)
แล้วก็เข้าไปในเครื่องมือ Channel ปิดสีที่เหลือออกให้เหลือแค่ 2 สี อะไรก็ได้
พอส่งโรงพิมพ์ก็ค่อยไปเลือก Pantone เอาที่นั่น กร๊าก

อันนี้วิธีที่ผมเคยใช้นะครับ คนดีๆ เขาไม่ทำกันหรอก กร๊าก

//จู๋สาระยังมีคนตัดหน้าตั้ง 2 เฮ้ย!?

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พิมพ์ออฟเซท คงไม่ได้มั๊งแอน
แต่ถ้าเป็น สกรีนคงเลือกได้

ส่ง 4 สีไปก็ได้นะ ปรับรูปอย่าให้สีมันซีด
แล้วบอกทางแยกสีไปว่า ยิงฟิล์ม 2 สี เอาเหลืองกับดำ เดี๋ยวเค้าทำมาเอง  (อิอิ)
ก็โจทย์ไม่ได้บอกว่าออฟเซ็ต กร๊าก
เผื่อว่าพิมพ์ 2 สีแบบไม่ออฟเซ็ตไงเจ๊
(ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาเรียกว่าอะไร แต่ตูเคยทำนะ)

คุณ man10u นี่ตั้งโจทย์ได้ครอบจักรวาลมากครับ
ทีแรกก็คิดว่าเรื่องสีทาบ้าน ตอนนี้มาถึงจุดนี้ได้แล้ว ใบ้กันเก่งจริงๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป๋ หน่อย  ฮิ้ววว

เห็น จอยกับแอน สะกด ไม่เหมือนกัน
อังกฤษมัน offset ใช่ไหมล่ะ

ดังนั้นมันควร เป็น เซ็ท หรือ เซ็ต

เดี๋ยวใครมาตบกลับด้วยนะ  ลันล้า
มีจู๋นี้อยู่บนหิ้งครับ
ราชบัณฑิตยสถานกำหนดให้คำที่สะกดหรือสเตรตด้วย t เป็น ต เต่าเสมอ
(อินเทอร์เน็ต ฟอนต์ ลิฟต์ บิต บอต แชต แบตเตอรี่ พอตเตอร์ บัตทอน หรือแม้แต่ สตาร์ต!)
แต่ส่วนมากคนที่เอาภาษาเหล่านี้เข้ามาเขาไม่มีความรู้เรื่องมาตรฐานการอภิธานศัพท์ไงครับ
ก็เลยเขียน ท กันจนติดปาก จนล่าสุดในพจนานุกรมคำใหม่บรรจุคำว่า แคทวอล์ก ไว้เรียบร้อยตามกระแส ง่ะ
(เรื่องแคตวอล์กนี่ไม่ยืนยันนะครับ เขียนตามแหล่งข่าวในกระจู๋พจนานุกรมคำใหม่)

เอ้า เข้าเรื่องต่อ

รู้สึกว่าคนที่มาตอบนี่ตอบแบบเดาๆจริงๆ (ไม่ใช่ตอบมั่วนะ)
คือเดาว่าคนถาม ต้องการแบบนี้มั้ง แบบนั้นมั้ง
ขนาดโปรแกรมที่ทำ ยังคาดว่าจะเป็นโฟโต้ฉอบเลย   เจ๋ง เจ๋ง

กำลังโหลดข้อมูล .....
ตกลง คุณ man10u  ใช้โปรแกรมอะไร  งง
เอาไปพิมพ์ยังไง  งง

เท่าทีฟังคุณแยกสีทำเพลทก็น่าจะพิมพ์ออฟเซ็ตใช่ไหม  งง

ฮิ้ววว
กร๊าก สนุกตรงเดานี่แหละ

ถ้าไม่มี Photoshop ก็ลองวิธีนี้นะครับ

ใส่เป็นขวดๆ ครับ เรียงตามสีอ่อนแก่จะหาได้ง่าย  กรี๊ดดดดด

โอ๊ะ ไม่ขำๆ  คริคริ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

Level man10u

รบกวนถามหน่อยครับว่าวิธีปรับจาก 2 สีเป็น 4 สี
เหลือง-ดำ หรือ แดง-ดำ เนี่ยต้องทำไงเหรอครับ
แล้วจะแบ่งเป็นเลเยอร์สีไงครับ แล้วสามารถจะเร่งค่าสีได้รึป่าวแต่ให้อยู่ในแนว 2 สี
เลเยอร์

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
 กร๊าก

ใบ้เพิ่ม  โวย
เริ่มมึนมากขึ้น  เจ๋ง

งง งง

กำลังโหลดข้อมูล .....
โห มุกประจำตัวพี่เขา ง่ะ

พิมพ์ออฟเซท คงไม่ได้มั๊งแอน
แต่ถ้าเป็น สกรีนคงเลือกได้

ส่ง 4 สีไปก็ได้นะ ปรับรูปอย่าให้สีมันซีด
แล้วบอกทางแยกสีไปว่า ยิงฟิล์ม 2 สี เอาเหลืองกับดำ เดี๋ยวเค้าทำมาเอง  (อิอิ)

พิมพ์ได้ครับ
ตามวิธีที่แอนบอกนั่นแหละ

จขกจ
คงอยากได้รูป สี่สีเอามาทำสองสี
คือ เหลืองและ ดำ

เช่นนั้น
จงเอางานที่มีไปทำเป็น cmyk โลด
แล้วไปเปิด ชาแนล
ลบออกสองสี
เหลือสีดำ กับสีอะไรก็ได้สีนึง
หรือจะเหลือเหลืองก็ได้

แต่ในชาแนลต้องลบให้เกลี้ยงนะครับ

เท่านี้ท่านก็จะได้งานสองสีโลด

เป๋ หน่อย  ฮิ้ววว

เห็น จอยกับแอน สะกด ไม่เหมือนกัน
อังกฤษมัน offset ใช่ไหมล่ะ

ดังนั้นมันควร เป็น เซ็ท หรือ เซ็ต

เดี๋ยวใครมาตบกลับด้วยนะ  ลันล้า

ผลั๊วะ

พึ่งเห็นว่าตบช้าไปสิบเรป  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2007, 17:45 น. โดย ถลอก พิเชษฐ » บันทึกการเข้า

กาก
หน้า: 1 [2] 3