หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวิธีแยกสีครับ  (อ่าน 16658 ครั้ง)
รบกวนถามหน่อยครับว่าวิธีปรับจาก 2 สีเป็น 4 สี เหลือง-ดำ หรือ แดง-ดำ เนี่ยต้องทำไงเหรอครับ แล้วจะแบ่งเป็นเลเยอร์สีไงครับ แล้วสามารถจะเร่งค่าสีได้รึป่าวแต่ให้อยู่ในแนว 2 สี
หมายถึงปรับ 4 สี เป็น 2 สีหรือเปล่า  งง
ประมาณนั้นครับ ผมปรับแบบ Duotone แต่จะแบ่งสีเป็นเลเยอร์ยังไง
อีกนิดครับ คือว่าพอปรับเป็นสองสีเหลือง-ดำ แล้วเหลืองมันไม่ค่อยเห็นอยากจะปรับให้มันชัด ๆ อ่าครับ ทำไง
นี่ถามเรื่องอะไรครับ ไม่เข้าใจคำถาม ง่ะ
หมายถึงเรื่องฟอนต์ หรือเรื่องโฟโต้ฉอป(ต้องย้ายไปห้องคอม) หรือสีทาบ้าน (ย้ายไปแตกฟอง)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่าจะห้องศิลป์  ฮิ้ววว
ขอโทษครับ เดวย้ายไปโพสต์ห้องศิลป์  ฮี่... โทษทีครับ
คือจะเปลี่ยนจาก 4 สีเป็น 2 สี แล้วอยากจะแยกสีสองสีนี้เป็นเลเยอร์ ขอบคุณครับ
ขอยุบ 2 กระจู๋รวมกันเลยครับจะได้ค้นหาง่ายๆ

ตอนนี้เข้าใจ(ไปเอง)ว่าน่าจะถมเรื่อง Photoshop ใช่มะ
มีตัวอย่างที่ต้องการไหมครับ จะได้ช่วยอธิบายแทนการพิมพ์ได้
งง (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาพัดไหม  ยิ้มน่ารัก
นาน ๆ มาเล่นครั้งอัพรูปยากจัง ขออธิบายแทนดีกว่าคือมีโจทย์มาอย่างนี้ครับ
   -  มีรูปเป็นสี่สีมาครับ ต้องการทำเป็นสองสี คือสีเหลือง-ดำ ซึ่งโดยปกติก็เปลี่ยนโหมดเป็น Duotone
   -  ต้องการแบ่งสีเป็นเลเยอร์เพื่อจะที่จะปรับแค่สีเหลืองให้เข้มขึ้นครับ
อ๋อ จุดประสงค์คือการปรับสีตามใจชอบใช่ไหมครับ (หรือต้องการแบ่งเลเยอร์ด้วย?)
ถ้าต้องการปรับเป็น 2 สี (คือภาพมี 2 สี แต่จะทำในโหมด RGB อะไรงี้ใช่มะ (เหงื่อแตกพลั่ก))
ก็ให้ทำเป็น Duo Tone ไปก่อน
แล้วก็ปรับ Image Mode เป็น RGB (หรือ CMYK สุดแท้แต่จะโปรด)
เสร็จแล้วให้เข้าเมนู Image > Adjustments > Replace Color ก็ได้
หรือจะเข้า Image > Adjustments > Channel Mixer ก็ได้ครับ
แล้วแต่ถนัด

คือเปลี่ยนสีได้ครับ แต่ผมยังสงสัยนิดเดียว พอเราเปลี่ยนเป็น CMYK แล้วตอนแราแยกสีทำเพลท มันไม่เป็น 4 สีเหรอครับ
ถ้าตอนที่แยกสีค่าสีนั้นเป็น 0 ตอนแยกสีทำเพลท ก็จะมีแค่ 2 สีค่ะ

หรือ ตอนส่งแยกสีระบุไปได้นี่คะว่าเอาแค่ 2 สี เหลืองกับดำ  ยิ้มน่ารัก

ถ้าตอนที่แยกสีค่าสีนั้นเป็น 0 ตอนแยกสีทำเพลท ก็จะมีแค่ 2 สีค่ะ

หรือ ตอนส่งแยกสีระบุไปได้นี่คะว่าเอาแค่ 2 สี เหลืองกับดำ  ยิ้มน่ารัก

เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3