หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: กราฟิก ปัจจุบัน-อนาคต  (อ่าน 18087 ครั้ง)
ผมว่าอาจารย์ท่านงงๆนะ หน้ามึน

ทำไมบอกว่าของที่สร้างให้ลอยในอากาศเรียกสี่มิติล่ะ กว้างยาวสูง แล้วอันที่สี่คืออะไรเหรอ? จะบอกว่าเวลาก็ไม่น่าใช่ ถ้างั้นต้องบอกว่า ภาพที่ทำหลอกๆให้ดูเป็นสามมิติในจอแบนๆประกอบไปด้วย กว้างยาวและเวลารึ?? งง

จริงๆเทคนิคแบบภาพลอยๆในอากาศมีมาเป็นยี่สิบปีแล้วนะ เรียกว่า Hologram เพียงแต่มันไม่ได้ฉายภาพออกมาลอยๆเท่านั้นแหละ มันเป็นการบันทึกภาพแบบพิเศษที่บันทึกข้อมูลได้มากกว่า1ระนาบ(ปวดหัว...เริ่มยาก..เลิกๆ)  เอาว่าเวลาดูภาพ hologram เนี่ย มันจะเห็นเป็นสามมิติลอยๆกันทีเดียวเชียวล่ะ เค้าก็เรียกมันว่า 3 dimensional imagery อยู่ดี ไม่ได้บอกว่ามันมีสี่มิติซักหน่อย

จริงๆการจะบอกได้ว่า กราฟฟิกในอนาคตเป็นไงได้นั้น มันต้องดูอะไรหลายๆปัจจัยนะสังคมความเป็นอยู่ การพัฒนาของสื่อ ทั้งตัว media และ medium แนวคิดที่ว่าต่อไปจะ maximal กันหมด ก็มีเหตุผล เพราะมันทำอะไรก็ได้แล้วป่านนั้น คงไม่ถามกันแล้วว่าทำยังไง คงถามกันว่าทำทำไมกันมากกว่า แต่ก็คิดกลับอีกทีว่า ถ้ามันแห่กัน maximal กันหมด เพราะอั้นมานานแล้ว มันจะเลี่ยนไม๊ ตกลงเลยกลับมา Zen กันหมด เยอะๆไม่ไหว อิ่มแล้ว

แต่ก็อย่าลืมด้วยว่า กราฟฟิก ต่างจาก art โขอยู่ art สวยแล้วจบ หน้าที่มันมีแค่นั้น จรรโลงโลก กราฟฟิกมีหน้าที่ มี function ดังนั้นเป็นเรื่องที่ต้องคาดคะแนกันแบบเป็นเรื่องเป็นราว ต้องบูรณาการกันเลยถึงจะตอบได้ว่า กราฟฟิกในอนาคตจะไปแนวไหน ต้องสื่อความกันตรงประเด็นขึ้นไม๊? เพราะข้อมูลมันซับซ้อนขึ้น ต้องพยายามเล่าเรื่องยากๆให้เข้าใจง่ายๆโดยไม่เพี้ยนลายละเอียดของข้อความที่จะสื่อ ต้องเพิ่ม human touch ขึ้นไม๊? เพราะอะไรๆก็คงเต็มไปด้วยเทคโนโลยีไปหมด

น่าสนุกนะ แต่คนถามต้องเข้าใจประเด็นที่ตัวเองถามก่อน คนคิดถึงจะรู้ว่าจะตอบอะไร จะคิดอะไร

จริงไหมท่านๆ เกย์แอบ

โฮโลแกรม ก็ 3 มิตินิ  งง

4 มิตินี้รวม time ไปด้วย  งง

เจ๋ง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ชอบคำตอบของคุณ เดอะพิกซี่ครับ ยิ้มน่ารัก
ครอบคลุมดี

ส่วนเรื่องมิติที่ 4 ก็คงเหมือน MP4 มั้งครับ มั่วกันจริงๆ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หูย ชอบค่ะ กรี๊ดดดดด

วันนี้ไปสรุปที่อาจารย์แกสอนมาค่ะ
แกเอาภาพ....จะบอกว่าภาพกราฟิกเหรอ? ก็ใช่มั้ง
แต่เน้นไปที่เทคโนโลยีซะมากกว่า

ฮิ้ววว คือเดือนไม่รู้ว่าเนื้อหาสาระที่อาจารย์แกเสนอมันดีหรือไม่ดีนะคะ
แต่ว่า...โคตรไม่ชอบยังไงไม่รู้ กร๊าก

คืออาจารย์แกพูดแนวๆ นี้ค่ะ
-ภาพที่ทำจากโปรแกรม cad ทั้งหลาย ต่อไปจะสมจริงเหมือนภาพถ่าย และประมวลผลเร็วขึ้น
-ภาพตัดขวางสิ่งมีชีวิต หรือกรรมวิธี CTSCAN ทั้งหลายแหล่ memogram (กราฟิกตอนนี้) ต่อไปจะสมจริงยิ่งขึ้น
-สามารถสร้างภาพสามมิติบนอากาศได้
-จะสามารถอัลตร้าซาวด์หน้าตาเด็กได้ โดยคำนวณจากสมการพ่อสมการแม่ กร๊าก (อาจารย์แกพูดงี้จริงๆ นะ)
-แกบอกว่าปืนรุ่นล่าสุดของอมริกายิงเป็นวิถีโค้งได้ด้วย
-เดี๋ยวนี้สามารถยิงรถถังได้ด้วย ปืนธรรมดา + Laser + GPRS + นักแม่นปืน
-simulator เครื่องเล็กลง เสมือนจริงมากขึ้น
-ปากกา hardware มีจอฉายรูปคีย์บอร์ดบนพื้นผิวเรียบแล้วพิมพ์เอา
-เครื่องคอมพิวเตอร์นอกจากจะสร้างภาพ เสียง แล้วอาจจะสร้างกลิ่นได้ด้วย
ต่อไปคนตดคงจะมีกลิ่นออกมาทางเคส เจ๋ง

เดือนไม่ค่อยเข้าใจว่าที่บอกๆ มามันจะใช่กราฟิกในอนาคตมั้ยนะคะ
แต่ตอนนี้กำลังเป็นปุถุชนธรรมดา คือเชื่อครึ่ง ไม่เชื่อครึ่ง
ก็อย่างป้าจอยเคยบอกอะนะ ว่ามันเป็นเรื่องขงอนาคต กร๊าก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พอจบเทอมลองเขียนลงในใบประเมินผลสิเดือน
บอกว่า

ยังงี้ใช้คำย่อๆ ว่า กราฟิก ไม่ได้นะคะอาจารย์
มันต้องเป็น เทคโนโลยีในการแสดงผล/ประมวลผลด้ากราฟิกในปัจจุบัน-อนาคต
เพราะหนูงงค่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หูย ตรงตัวที่สุด กรี๊ดดดดด กร๊าก

อ้อ มันมีเด็กกลุ่มนึงที่พรีเซนต์เรื่องนี้ต่างจากกลุ่มอื่นค่ะ
คือน้องเค้าบอกว่า จะมีเทคโนโลยีแนวๆ ว่า
ถ้าเราไม่อยู่บ้านแล้วมีคนมาหาเรา
ก็จะมีภาพเรา (คือกลางอากาศมั้ง) มารับแขกพูดแนวๆ ว่า ไม่อยู่ มีอะไรฝากข้อความมั้ย ไรเงี้ย
เค้าบอกว่าเรียกว่าเทคโนโลยี 4G ค่ะ

คืออะไรคะ ง่ะ
(ขนาด 3G ตูยังไม่รู้เล้ย)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
งั้นจะลำบากสังเคราะห์กลิ่น หรือหาวิธีสร้างภาพในอากาศทำไม

ถ้าผมจะโม้ให้สุดโต่ง ผมทำให้คุณเชื่อแบบสนิทใจไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ ฮี่... คือไม่ต้องมีอุปกรณ์สร้างภาพ ไม่ต้องมีอุปกรณ์สังเคราะห์กลิ่น ผมเหนี่ยวนำให้กิจกรรมในสมองคุณเสมือนได้ข้อมูลหลอกๆ(ที่สร้างขึ้น) ว่ามีอย่างนั้นอย่างนี้ ได้กลิ่น ได้ยินเสียง ได้เห็นภาพ ได้ชิมรส โดยไม่มีอะไรเกิดขึ้นจริงเลย... แต่ตอนนั้นคงต้องมีพรบ.ควบคุมกิจการประสบการณ์เก๊ๆนี่ด้วย ง่ะ

เล่าเรื่องเก่าๆให้ฟังเรื่องนึงนะ คริคริ ตอนเรียนโปรดักดีไซน์ เคยไปเรียนวิชาสังคมกับเทคโนโลยีร่วมกับเด็กวิศวะ อาจารย์ให้คิดเป็นการบ้านว่า โลกอีกร้อยปีข้างหน้าจะเป็นยังไง พอถึงวันเรียนอาจารย์ให้ออกไปพูดทีละคน เด็กวิศวะส่วนมากเลยจะพูดตรงกันเรื่องนึง ในอนาคตรถยนต์จะไม่มีล้อครับ/ค่ะ และคนเราจะมีนิ้วเดียวเอาไว้กดปุ่ม... เราก็นั่งทำหน้างงๆ อาจารย์เลยถามว่าสงสัยอะไรที่เพื่อนเล่าให้ถามเลย เราเลยถาม ว่า"ทำไมมันต้องไม่มีล้ออ่ะ ทำไมรถสมัยนั้นไม่มีล้อ?" เพื่อนวิศวะบอก เพราะมันจะลอยไป "เราก็ถามว่าลอยต่ำๆเหรอ" เพื่อนก็พยักหน้า "แล้วลอยไปดีกว่ามีล้อวิ่งไปยังไงอ่ะ? ทำไงให้ควบคุมทิศทางได้อย่างแม่นยำล่ะ?" เพื่อนทำตาแดงๆมีน้ำเอ่อๆเลยเลิกถาม ตานี้เลยโดนเรียกออกไปบ้าง เฮ้ย!? เราก็เล่าว่า ในอนาคตคนจะอยู่กันเป็นครอบครัวขยาย(พ่อแม่ปู่ย่าตายายลูกหลาน) ครอบครัวเดี่ยว(คือมีพ่อแม่ลูก)จะน้อยลง เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคม ต้องการอยู่กันเป็นครอบครัว เทคโนโลยีการสื่อสารเจริญมาก เทคโนโลยีการขนส่งจะดีมากๆ ระบบขนส่งมวลชนจะเกิดประสิทธิภาพสูง ดังนั้นคนเราไม่จำเป็นต้องย้ายตัวเองเข้าไปหาแหล่งงาน ไม่ต้องแยกกันอยู่เพราะกลัวไปทำงานสายอีกต่อไป หรือทำงานที่บ้านยังได้ คนจึงสามารถกลับมาอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่ได้มากขึ้น... เทคโนโลยีการผลิตเจริญมาก ระบบการตลาดจะเปลี่ยนไป ไม่ต้องกังวลเรื่องผลิตแล้วค้างสต๊อก จะใช้ก็ทำ ของโหลหมดไป เสื้อฟรีไซส์สูญพันธุ์ จะทำมาเผื่อทำไมในเมื่อทำขึ้นเฉพาะคนได้เดี๋ยวนั้น คนเราจะสุขภาพดีขึ้น ในเมื่อเทคโนโลยีเจริญมาก ความรู้เข้าถึงได้ง่าย คนจะรักตัวเองมาขึ้น หันมาดูแลสุขภาพเพราะมีเวลามากขึ้น(โยงไปถึงข้อบนที่ไม่ต้องใช้ชีวิตในการเดินทางซะมากไง) ศิลปะจะเฟื่องฟู เพราะไม่มีข้อจำกัดในการผลิต คนจะให้ความสำคัญกับสุนทรียะมากขึ้น...

พอพูดจบ อาจารย์ถามว่า คิดเองหมดเหรอ งง เราบอกว่า "เปล่าครับ ปีที่แล้วผมเรียนเรื่องเทคโนโลยีการผลิต อาจารย์ผมเค้าให้อ่าน คลื่นลูกที่สาม แล้วถกกันแบบนี้ในคลาสไปแล้วครั้งนึงครับ (อิอิ)"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 2007, 00:47 น. โดย thaPIXIE » บันทึกการเข้า
ก็สรุปว่าแล้วแต่คนมองครับ
หัวข้อมันกว้างจริงๆ เลยนะ

เช่น ถ้านักสิ่งแวดล้อมมาตอบก็คงได้คำตอบอีกแบบ
ถ้านักการเมืองมาตอบนี่ก็น่าสนุก กร๊าก

ผมว่ายุบไปเลยดีกว่า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
แบบนี้สนับสนุนให้เถียงอาจารย์ครับ  กร๊าก

ชอบความคิดเห็นคุณ เดอะ ปิ๊กซี่สุดๆเลยครับ เจ๋ง
แต่ชอบวงเดอะ ปิ๊กซี่มากกว่า

I ROCK , THEREFORE I AM
-เดี๋ยวนี้สามารถยิงรถถังได้ด้วย ปืนธรรมดา + Laser + GPRS + นักแม่นปืน

หมายถึง GPS มั้ง
GPRS มันเป็น internet ผ่านมือถือไม่ใช่เร๊าะ  หมีโหดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
โอ้ว มาอ่านความเห็นของคนทำกราฟิกอาชีพแล้วรู้สึกดีแฮะ
+

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 2 [3]