หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องใช้ font ใน mac  (อ่าน 6069 ครั้ง)
เอ่อ คือ เครื่อง mac มันจะรองรับ font ได้เยอะไหมครับ

อย่างเช่น ถ้าเราเอา font จาก PC ไปใช้ใน MAC จะใช้ได้หรือเปล่าครับผม

เนื่องจากได้ยินอาจารย์ผมว่า ใน MAC นั้นตัว font จะน้อย ส่วนตัวผมกลัวจะมีปัญหาเรื่องนี้น่ะครับผม
แล้วคือเราจะหา font ที่จะใช้สำหรับเครื่อง MAC นี่ควรจะซื้อใช่ไหมครับผม
น่าจะมีแผ่นตามตลาดหรือเปล่า อยากสอบถามเพื่อความแน่ใจน่ะครับผม

แล้วในนี้ สามารถตรวจดูได้ใช่ไหมครับว่า font ไหนใช้ในเครื่อง mac ได้
ผมจะได้มาขออนุญาติในการใช้ font แล้วมาถามเอาความรู้ด้วยครับผม

ส่วนตัวผมถ้าจะมีการใช้ font ในงานหนังสือ ผมจะมาขออนุญาติทุกท่านนะครับผม
จะได้เป็นการให้ credit ไปด้วย สำหรับการออกแบบ font ต่างๆ
ผมมั่นใจว่าฟอนต์ในแมคมีมากกว่าในพีซีครับ
ทั้งนี้เพราะในวงการสิ่งพิมพ์เขาได้พัฒนาฟอนต์ในฝั่งนั้นมาตลอด
แต่เรื่องเถื่อนหรือการฟ้องร้องเกี่ยวกับคดีลิขสิทธิ์ฟอนต์ก็มีมากขึ้นเป็นเงาตามตัวนะครับ

ป.ล.ฟอนต์จากที่นี่(เกือบ)ทุกตัวใช้กับแมคได้ดีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณ คุณแอน มากครับสำหรับความรู้

อีกประการหนึ่งที่อยากจะสอบถามคือ ถ้าต้องการซื้อ font ที่ใช้ในเครื่อง mac
สามารถหาซื้อได้ที่ Zeer รังสิต หรือ pantip พลาซ่า ก็น่าจะมีขายใช่ไหมครับ

คือตอนนี้ผมต้องการ font ที่มีตัวหนาและดูแข็งแรง สำหรับการพาดหัวหน้า 1 ของหนังสือพิมพ์น่ะครับผม
ตอนนี้ก็คงสอบถามท่านๆเพื่อความแน่ใจก่อนไปซื้อน่ะครับ

เพราะประชุมงานกันบ่อยไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่

ปล.ไว้เริ่มงานเมื่อไหร่ จะมาขออนุญาติในการใช้ font ทันทีครับ
ถ้าจะซื้อของเถื่อน ก็มีขายอยู่แล้วแหละครับ
โดยเฉพาะที่เซีย (ชื่อพ่อของคนแถวนี้)

แต่ถ้าจะโหลดฟรีลองดูนี่ครับ
- http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6782.0 ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะใช้ในแมคได้ไหมนะ
- http://f0nt.com/forum/index.php?topic=7769.0 อันนี้ใช้ในแมคได้ชัวร์

เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง แหมห้างเค้าดีจริงๆ
ห้างอะไรครับ

ห้างเซีย    (เหงื่อแตกพลั่ก)
 3cษ เอ๊ย     เจ๋ง    ห้างเค้าดีจริง

เอือม
หน้า: [1]