หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำพอร์ทฟอลิโอกันบ้างไหมครับ?  (อ่าน 23846 ครั้ง)
ตอนนี้ผมกำลังม่วนมากๆ กับการทำพอร์ทเล่ม
ลองคุ้ยๆ ค้นๆ จากน้าเกิ้ลก็เจอ แต่พวกเว็บพอร์ทเต็มไปหมด

ก็เลยอยากมาขอความเห็นทุกคน แต่ตั้งจู๋ทั้งที่ก็คิดว่า
ตั้งให้มันดีๆ เป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆด้วยจะดีกว่า
ในบอร์ดนี้ก็มีน้องๆ เก่งๆหลายคน ที่น่าจะยังไม่ทำพอร์ทกันอยู่บ้าง
จะได้เอาไว้ศึกษากันด้วย

อยากรวบรวมความรู้ ความเห็น  เกี่ยวกับพอร์ทที่เป็นเล่มครับ
ใครที่มีพอร์ท หรือเคยทำพอร์ท มีเทคนิค วิธีทำ ไอเดียอย่างไร
ลองมาแชร์กันนิดนึงนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์เด็กๆ ที่ยังไม่เคยทำพอร์ท

(อย่างน้อยก็ผมเอง ที่กำลังม่วนอยู่นี่เป็นต้น กรี๊ดดดดด    ขอบคุณครับ)

1.การลำดับเนื้อหา

ผมลองรวบรวมงานที่เคยทำมาทั้งหมดแล้วคัดเอาอันดีๆ ไม่กี่อัน มาใส่พอร์ท
ปัญหามีอยู่ว่า เราควรจะไล่จากดีทีสุดไป หรือไล่จากอ่อนที่สุดไป งง

(ตอนนี้ผมไล่จากที่ดีสุดไป เพราะมันน่าจะปรับทับใจกว่าอ่อนสุดไป
แต่อ่อนสุดไปมันก็มองเห็นพัฒนาการ แต่ไม่รู้สิ กลัวคนดูไม่่ถึงหน้าสุดท้าย ฮิ้ววว)

2.ดีไซน์
ก็ทำหลายแบบ แต่เบสิคคือเอสี่ แล้วก็มีกรอบหน่อย จะได้ไม่โล่ง
แล้วก็มีชื่อเรา กับชื่องาน หาที่วางแบบไม่ให้รก เป็นแบบเดียวกันทั้งเล่มทุกหน้า

ความจริงอยากลองพวกลาย หรือแบคกราวด์ แต่ดูแล้วไม่เวิร์คเลย
ดึงดูดสายตามากกว่างานเสียอีก

แล้วพวกงานใหญ่ๆนี่ ผมจะมีเหมือนหน้าปกเอาไว้คั่นจากงานก่อนด้วย
ก็มีชื่องาน และก็พวกกราฟฟิกประกอบที่ให้อารมณ์ของงาน บวกคำอธิบายเล็กน้อย

3.เนื้อหาประกอบงาน
ส่วนนี้ผมไม่ค่อยใส่อะไรมาก ใส่พวกไอเดีย แล้วก็พวก
การขั้นตอนการทำงานที่ให้เห็นวิธีคิดของเรา ก็สตอๆไปเสียเยอะ ฮิ้ววว
ไม่อยากใส่เยอะกลัวคนไม่อ่าน (เราเองยังไม่อยากอ่านเลยจริงไหม หมีโหดดดด)

หลักๆ คือประมาณนี้ครับ

ตอนนี้ผมทำพอร์ทรูปถ่าย (คิดว่ารูปถ่ายก็พอจะอวดได้อยู่บ้างล่ะ ปลื้ม)
และก็พอร์ทกราฟฟิกดี พอร์ทกราฟฟิกนี่ก็เหมือนที่เล่าไปด้านบน
ไม่มีปัญหาเท่าไร จะยากตรงเนื้อหาที่เขียนภาษาไทยแล้วรู้สึกไม่ค่อยน่าอ่าน
ไม่สละสลวย คงต้องเขียนกันอีกหลายรอบ

ปัญหาจริงๆคือพอร์ทรูปถ่าย อยากถามว่าใครเคยทำพอร์ทรูปถ่ายบ้างครับ?
แล้วเราจะใส่อะไรลงไปบ้างนอกจากรุปถ่าย?
ที่ผมคิดไว้คือ รูปถ่ายเด่นๆ แยกตามปีที่ถ่าย
รูปถ่ายที่เอาข้อความเข้าไปประกอบ คล้ายๆกับพวกกลอนสั้นๆ พวกนี้
รูปถ่ายที่ถ่ายในสตูดิโอ(ถ่ายเอง) และก็รูปรีทัช ตัดต่อ เป็นอีกพวกนึง

อย่างพวกรีทัช หรือสตู กับพวกข้อความนี่มันจะมีธีม มีเนื้อหาอยู่แล้ว
แต่อย่างรูปถ่ายธรรมดา ที่เราคิดว่ามันสวย มันมีเรื่องราว
นอกจากวันที่ถ่าย ชื่อรูป แล้วเราควรจะใส่เนื้อหาอะไรมันอีกไหม?
(พวกข้อมูล ไอเอสโอ สปีดชัตเตอร์ วิธีถ่ายนี่มันต้องใส่ไหมเนี่ย?)

ใครเคยทำพอร์ทรูปถ่ายรบกวนด้วยครับ ขอบพระคุณ ไหว้
ป.ล.พอร์ทอื่นๆ ก็อยากรู้เหมือนกันครับผม

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ตอนเรียน มีวิชาที่ว่าด้วยการทำพอร์ทฟอลิโอด้วยค่ะ ซึ่งตอนนั้นไม่แน่ใจว่าใช้มือทำหรือเขี่ยกันแน่ ง่ะ

อาจารย์ขา หนูขอโต๊ด ไหว้ ตอนปัจจุบัน ถึงได้รู้ว่าพอร์ทเนี่ยสำคัญมากขนาดไหน แล้วยังวิธีที่ต้องทำให้ดึงดูดสายตา ใครเห็นใครอยากเปิดเข้ามาดู โฮ่ๆ หมีโหดดดด

เคยไปยืนเปิดอ่าน ว่าด้วยการจัดทำพอร์ทของเมืองนอกเมืองนา เท่าที่เห็นคื เค้าทำเหมือนเป็นMagazine ที่ว่าด้วยผลงานของเค้าเลยละคะ แล้วก็ออกแบบ อาร์ทเวิรค์ รูปเล่ม ได้น่าสนใจมากทีเดียว แบบว่าเห็นแล้วอยากเปิดอ่านน่ะ ปลื้ม

คนไทย ร่วมใจลดใช้พลังงาน เพื่อลูกหลานเหลนโหลน
http://cozypic.diaryis.com/
ตอนเรียนจบก็ทำพอร์ตไปยื่นเขาเหมือนกัน
คือก่อนเรียนจบโชคดีที่มีบริษัทมาเรียกตัวน่ะ
ก็เลยทำพอร์ตไปส่งแบบส่งๆ หลังส่งตีสิส(แบบส่งๆ)เสร็จ
โดยเลย์เอาต์ก็ตามสไตล์ตูเลย คือเรียบสนิท แล้วอ้างว่าโชว์แต่เนื้องาน

แล้วเรื่องการเรียงนี่มันเป็นเทคนิคส่วนบุคคลแฮะ เหมือนเรียงเพลงในอัลบั้มเพลงน่ะ
เพิ่งรู้เหมือนกันว่าเขามีวิชาว่าด้วยการเรียงพอร์ตด้วย โห

เข้าใจว่าถ้าเราเป็นคนที่ดูงาน หรือรับงาน
ก็จะรู้สึกไม่ต่างกันมากนะครับ ระหว่างวิธีพรีเซนต์ลึกล้ำแต่ผลงานธรรมดา
กับวิธีพรีเซนต์แบบให้ความสำคัญกับวิธีน้อยๆ แต่ใส่ใจกับตัวงานเยอะๆ (แหวะ)

ซึ่งทำงานได้สองเดือนตูก็ติดทหาร กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เคยทำพอร์ท ของตัวเองเลยครับ  งานที่เคยทำก็เก็บ ไว้ เท่าที่เก็บได้   ง่ะ ไม่ดีเลย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
พี่จักรี หดหู่มาก ง่ะ

อย่างพี่แอนว่า สุดท้ายเรื่องนี้มันก็เป็นเรื่องความชอบ
สไตล์ที่เรานำเสนอตัวเองนั่นเองล่ะนะ

คุณ cozypic1983 พอมีรายละเอียดเพิ่มเติมไหมครับ
ว่าจะหาอ่านได้จากที่ไหน หรือจะเสิร์ชด้วยตีย์เวิร์ดอะไรดีครับ

because we always.....expecting
ถ้าผมรับพนักงาน หรือรับจะสอนนักศึกษา ผมคงดูจากพัฒนาการ
ไม่่ว่าเรียงมาอย่างไร ก็คงต้องถามว่างานไหนงานแรก
งานต่อๆมา และงานไหนหลังสุด
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
portfolio นี่ผมก็มีครับ ทำแบบตามใจฉัน คือว่าไม่มีความรู้สายนี้เลย ก็แบบเวลาทำอะไรก็ print inkjet ที่บ้านแล้วเก็บใส่แฟ้มเอาไว้ นั่นแหละพอร์ทผม แหะ..แหะ... มีอยู่ 2 เล่ม ก่อนนี้เอาไปสมัครงานที่ไหนไม่เห็นมีใครรับเลย...  ฮือๆ~
portfolio นี่ผมก็มีครับ ทำแบบตามใจฉัน คือว่าไม่มีความรู้สายนี้เลย ก็แบบเวลาทำอะไรก็ print inkjet ที่บ้านแล้วเก็บใส่แฟ้มเอาไว้ นั่นแหละพอร์ทผม แหะ..แหะ... มีอยู่ 2 เล่ม ก่อนนี้เอาไปสมัครงานที่ไหนไม่เห็นมีใครรับเลย...  ฮือๆ~

ได้ 2 เล่มเลยเหรอครับ ผมได้ 8 หน้าเอง  หมีโหดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
ตอนเรียนเคยทำงานพอร์ตเหมือนกันครับ

ผมว่า นิดเดียว แต่คัดมาเฉพาะจั๋งๆ
ดีกว่าเยอะๆนะครับ อันนี้หลักพื้นๆเลย
คัดมาเฉพาะที่คิดว่าเข้าขั้นแน่ๆ ไม่ใช่ลังเล
ไม่รู้จะเลือกอันไหนดี เอามาหมดเลยแล้วกัน
งานดรออิ้งสมัยปี 1 ก็ยังจะใส่มา อะไรแบบนั้น
กะโชว์พาว อาจารย์ด่าว่า การคัดงานลงในพอร์ต
ก็เป็นการแสดงความสามารถอย่างหนึ่ง
ถ้ายังไม่สามารถตัดสินใจคัดเลือกผลงานอันไหนสวย
ไม่สวย หรือไม่เข้าขั้นได้ เวลาทำงานจริง
ก็คงไม่รู้ว่า งานที่ตัวเองทำไปอันไหนสวยไม่สวยเหมือนกัน

ส่วนเรียงตามคุณภาพ หรือ ตามกาลเวลา
จะว่าไปก็ไม่มีตายตัว แต่ผมว่า เรียงตามความสวย
คละๆกันไปน่าจะดีนะครับ แต่หน้าแรกๆ ผมยังเชื่อว่า
ต้องเป็นอันที่สวยเกือบๆสุด แล้วเก็บอันที่สุดไว้ท้ายๆอีกนิด
ทิ้งท้ายให้ประทับใจ เป็นการเดาจิตวิทยาคนเปิดเล็กน้อย  กร๊าก

จะเปรียบไปก็เหมือนเซ็ตลิสต์ การแสดงคอนเสิร์ตน่ะครับ
ที่ต้องเปิดตัวด้วยเพลงตู้มๆ ฮิตๆ แล้วมีผ่อนช่วงกลาง
แล้วทิ้งเพลงฮิตที่สุดไว้ช่วงท้ายของคอนเสิร์ต
ไม่เหมือนเหรอ ผมว่าเหมือนกันเลยนะ (อิอิ)

เลย์เอาท์นี่ ผมว่าไม่มีกฏเกณฑ์อะไรหรอก
คนที่เราจะเอาไปให้ดู มันไม่รู้จะกี่คน กี่รสนิยม
บางคนชอบเรียบ บางคนชอบดีไซน์จัดๆ
จะทำเผื่อคนทุกแบบคงไม่ได้ เลยมีความเห็นว่า
ถ้าไม่เอาแบบเป็นกลางไปเลย ก็ต้องเอาแบบ
โชว์ตัวตนกูจัดๆไปเลย

แบบเป็นกลาง ก็เรียบง่าย เน้นโชว์เนื้องาน
เลย์เอาท์แต่ละหน้าเหมือนๆกัน แต่ยังไงก็ต้องแสดงฝีมือการออกแบบ
ผ่านรูปแบบที่เรียบง่ายนั้น จะว่าไป  การต้องทำอะไรเรียบง่าย
แต่โชว์ฝีมืมากได้นี่ เผลอๆยากยิ่งกว่าแบบใส่จัดๆอีกนะครับ

ในความคิดเห็นเรา เรียบง่ายแต่สวยคือ
รู้จักจัดวางองค์ประกอบ แม่นยำในกริด ถ้าใครเคยเห็นงาน
สไตล์บาวเฮาส์ (หรือเฮลเฟติก้าก็ได้)คงนึกออก
แค่ตัวหนังสือ ฟอร์ม และเส้นไม่กี่อัน ก็แสดง
ความสามารถล้นเหลือของคนออกแบบได้แล้ว

ส่วนแนวสำแดงตัวกูของกูนี่ คงต้องคนที่ต้องมั่นใจในสไตล์
ของตัวเองพอสมควร ประเภทเลือกรับงาน ไม่เอาแบบนี้กูก็ไม่ง้อ
(จะมีเหรอวะ กร๊าก)แบบนี้ไม่มีอะไรจะแนะนำเลยครับ
มีอะไรใส่เข้าไปไม่ต้องยั้ง จะเป็นเล่ม หน้าแมกกาซีน
เป็นแผ่นพับ เป็นเม็ดแค็ปซูล หรือเป็นผงละลายน้ำ เต็มที่เลย
เอาส่วนที่ดีที่สุดของตัวเองออกมาเป็นพอ

แต่ที่ว่ามาทั้งหมด นอกจากที่เคยทำเห่ยๆส่งอาจารย์
ผมก็ไม่เคยทำเลยนะครับ พอร์ตเนี่ย ไม่เคยใช้ด้วย
ใช้แต่หน้าตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2007, 01:12 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM

ชอบแบบเป็นผงละลายน้ำ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ก็เลยตกงาน ล้างจานมาจนทุกวันนี้น่ะนะ ง่ะ (+2)

อ้าว ไอ้เอตัดหน้า โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอน ม.6 อาจารย์ให้ทำพอร์ทส่ง
ก็เลยนั่งทำ แต่แยกเป็นช่วงระดับชั้น

แบบว่า เปิดเข้ามาเจอประวัติก่อน แล้วก็ตามด้วยจบจากที่ไหน+สมุดพก
ต่อไปก็เริ่มเป็นชั้นประถมก่อนแล้วค่อยใส่เกียรติบัตร+ภาพถ่าย
ไล่ไปเรื่อย เป็นมัธยมต้น มัธยมปลาย

พยายามคัดที่มันเด่นๆก่อน แล้วก็มีแซมด้วยงานเล็กๆ เพื่อให้รู้ว่าเราได้คัดเลือกให้ไปทำ
เช่น ถือเชิงเทียน พานเกียรติบัตร ให้ประธานในพิธี อะไรทำนองนั้นด้วย

ấ  Łí††lè  Ģ!яŁ  ïй  †hε  Łì††lé  ω✪яŁ₫
เออนะ แต่ล้างจานนี่
ต้องใช้พอร์ตและวุฒิสูงมากนะครับ

แต่ละคนล้างจานแถวๆนี้ เรียนป.โท
หรือ MBA กันทั้งนั้น ง่ะ

I ROCK , THEREFORE I AM
ตูเคยช่วยคัดกราฟฟิคมา...เจ้าควรจะมีพอร์ตเล่มและต้องมีซีดีด้วย...เตรียมพรีเซนต์ด้วยจะดี

ทำเป็นอี-บุค แมคกาซีนออนไลน์เลย เดี๋ยวนี้ที่พัทยาก็ทำแบบนี้  ทำพอร์ตรูปถ่ายไปสมัครงานชิมิจ๊ะ...

ไอ้ที่ร่ายมาก็ได้นะ แต่ให้ดีควรนึกถึงธุรกิจเป็นที่ตั้ง...เค้าจ้างไปถ่ายรูป ไม่ว่าถนัดแนวไหน

ถ่ายรูปก็คือถ่ายรูป ต้องถ่ายได้ทุกรูปแบบ...ดังนั้น งานที่มีในพอร์ต...เท่าที่ตูนึกได้นะแบ่งเป็น

1.รูปคน

2.รูปที่สื่อความหมาย...สื่ออารมณ์(เผื่อได้ถ่ายเป็นปกหนังสือ)

3.รูปโดยเทคนิคพิเศษ..ที่สามารถถ่ายได้ (รูปโชว์เก๋า)

4.สำคัญมั่กมาก...รูปพวก Land scape

5.เอาให้เนียน..แบบขี้เกียจๆนี่เลย ..ความต่างของเวลา...เช่น

ถ่ายสถานที่เดียวกัน มุมเดียวกัน แต่เวลาต่างกัน เช้า บ่าย สาย เย็น มืด (รูปโชว์กึ๋น)

6.ใส่รูปที่ถ่ายโดยกล้องห่วยๆแต่รูปมันเช้ง..มาด้วย  จะได้บ่งบอกถึงความสามารถในการแก้ปัญหา

ว่า...ถึงผมไม่มีกล้องดีๆ แต่งานเร่ง  มุมมองของผมก็ยังชัดเจนเหมือนเดิม ผมสามารถถ่ายงานออกมาได้

ดีในทุกสถานการณ์ครับ.... เกย์แอบ

///เอาคร่าวๆละกัน มีเรื่องสัมภาษณ์ เรื่องบ้าบอคอแตกอีกเยอะ...แต่แค่นี้คงไกด์ได้มั่งเนอะ

อยากทำพอร์ตอื่นอะไรอีก ก็บอกละกัน..จะช่วยบอกวิชามารให้  หน้าแตก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
อร๋ายยยยย กรี๊ดดดดด

+ ทุกคนเลย ขอบคุณครับ
โดยเฉพาะพี่เก้อ กับท่านโชกุน(หรือโชกัน?) ได้ใจมาก ละเอียดครับ

เรื่องพอร์ทรูปถ่าย
ผมทำเอาไว้เผื่อตอนโอนไปเรียนครับ เรื่องงานยังไม่ได้คิดเท่าไร

หน้า: [1] 2