หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครจบด้านอื่น แต่ทำงานออกแบบมั้  (อ่าน 33595 ครั้ง)
คืออยากจะโพสต์ว่า มีใครจบด้านสาขาวิชาอื่น แต่มาทำงานด้านออกแบบกราฟฟิคบ้างครับ?
(หัวข้อกระจู๋ตั้งได้ไม่ยาวเนอะ จู๋เลยชื่อสั้น แหะ..แหะ...)

แล้วเค้าต้องยากลำบากกันแค่ไหนน้อกว่าจะถึงวันที่ฝันเป็นจริง?
ผมยังไม่จบครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
"ฝันเป็นจริง" ของพีแปลว่าอะไรล่ะครับ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
คือ "ฝันว่าจะได้ทำงานที่เรารักไงครับ" (งานออกแบบอ่ะ)
ถ้างั้นก็ แค่เรียนกราฟฟิกเพิ่มเติม แล้วก็ไปสมัครงาน ก็เรียบร้อยแล้ว ฮิ้ววว
ส่วนผมกำลังเรียนกราฟฟิคเพื่อไปทำอย่างอื่นแทน... ไอ้มืดหมี

because we always.....expecting
หันหัวเรือกลับไปเลยครับ
เสียเวลาไม่กี่ปี แลกกับสิ่งที่ชอบทั้งชีวิต

แล้วมั่นใจแค่ไหนว่าจะทนอยู่กับมันได้น่ะ
เรียนอย่างอื่นแล้วรับงานพิเศษก็ได้นะ ไม่ต้องเรียน

เด็กๆ ในนี้ไม่เห็นต้องเรียน แต่เทพทั้งนั้น  ฮิ้ววว

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ตูเรียนออกแบบ แล้วก็มาทำงานออกแบบล่ะ
ไม่รู้จะดีใจไหม ไอ้มืดหมี

แต่ทุกทีที่มีคนถามว่าทำไมไม่เรียนต่อให้มันตรงสายไปเลยล่ะ
ก็จะได้คำตอบหล่อๆ กลับไปเสมอ ว่า "วินาทีนี้ก็กำลังเรียนอยู่"

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่ส่วนมากในเว็บนี้ก็คนตรงแนวทั้งนั้นเลยนะครับ ผมไม่ได้เรียนด้านนี้มาน่ะครับ
อาศัยหนังสือเป็นอาจารย์ หัดฝึก หัดทำ จนทุกวันนี้ ยังไม่ค่อยอยากเรียกตัวเอง
ว่า นักออกแบบกราฟฟิคเลย มันดูหรูเกินไปรึเปล่า ใครถามก็บอกแค่ทำคอมอยู่โรงพิมพ์อ่ะครับ
ศิลปะมันมีอยู่ในทุกๆ อาชีพค่ะ  ลันล้า   

ตอบแบบสวยๆบ้างว้อย    กร๊าก กร๊าก

But there is not enough time,
And there is no, no song I could sing
And there is no, combination of words I could say
But I will still tell you one thing
We're better together.
ตอบจู๋นี้ไม่ได้ แต่อยากตอบด้วย
เอ็นตรงสาย เรียนตรงสาย จบมาทำงานตรงเป๊ะครับ  กร๊าก

(แล้วผมว่า ถ้าเรียนออกแบบมา ไม่ว่าจะออกแบบสายไหน
ถาปัด  อินทีเรีย นิเทศศิลป์ ปั้นหม้อ ฯลฯถ้ายังทำงานในเชิง
ความคิดส้รางสรรค์ทางศิลปะ ผมถือว่าตรงสายหมดด้วย
แม้แต่เขียนหนังสือผมก็เห็นว่าตรงอยู่ดี)

มีความคิดเห็นอย่างหนึ่งว่า ถ้าหากคนที่เรียนมาไม่ตรงสาย
คิดว่า เขาเหล่านั้น จะทำงานกราฟิกไปจนถึงอายุเท่าไหร่ครับ
หรือถามท่านที่ทำงานด้านนี้โดยตรงก็ได้ คนที่ทำงานออกแบบ
แก่แล้วจะไปอยู่ตรงไหน อยากรู้จริงๆนะเออ เพราะเท่าที่เห็นนะครับ
หลายๆปีผ่านไป ก็มักจะไปทำอย่างอื่นในที่สุดอยู่ดี

ถ้าคนที่เรียนมาตรง ก็เยอะน่ะนะครับ
ที่สุดท้ายไปทำอย่างอื่นที่รวยไวกว่า(เช่นเปิดร้านเหล้า กร๊าก)
แต่มันจะมีปัจจัยหลายๆอย่าง ที่ทำให้ยังอยู่บนทางเส้นนี้ได้ต่อไป
แล้วถ้าคนที่มีความรู้ความสามารถอย่างอื่นที่เรียนมาก่อนมาทำงาออกแบบ
เขาก็มักจะมีทางเลือกให้ไปทำ เมื่อต้องการความมั่นคงในอาชีพมากขึ้น

เอ๊ะ ตกลงทำงานออกแบบ ชีวิตมันไม่มั่นคงใช่ไหมเนี่ย  ง่ะ

I ROCK , THEREFORE I AM
ผมจบศิลปะมาเพียวๆเลย
แต่มาแย่งงานคนที่จบออกแบบทำ  ลันล้า

ยังงงอยู่ว่าถ้าทำงานตรงสายที่เรียนมาจะทำงานอะไร?? งง

กำลังโหลดข้อมูล .....
พี่เก้อ...โดนว่ะพี่ ฮือๆ~
ตอนนี้ชีวิตกำลังประสบปัญหาแนวๆ นี้พอดี กระทู้มันจี๊ดว้อยยยยย โวย

เปลี่ยนสีหน่อยไม่สุภาพ... ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2007, 22:16 น. โดย มุมมืด อรรถวุฒิ » บันทึกการเข้า

แอบอ้าง
มีความคิดเห็นอย่างหนึ่งว่า ถ้าหากคนที่เรียนมาไม่ตรงสาย
คิดว่า เขาเหล่านั้น จะทำงานกราฟิกไปจนถึงอายุเท่าไหร่ครับ
อันนี้น่าสนใจมาก ผมก็เคยคิดว่าจะทำไปถึงตอนไหน ถ้าตามที่คุณเก้อถาม
ผมคงตอบว่า ทำไปเรื่อยๆ ตราบที่แรงยังมี สมองยังไม่ฝ่อ มั้งครับ แหะ..แหะ...
คงจะทำจนเป็นรุ่นหญ่ายยยย...ในโรงพิมพ์ไปเลย

(ตอนแรกทำงานที่หอบจากโรงพิมพ์กลับมาทำ ทำไปหน่อย ขึ้เกียจแล้วครับ )

ผมไม่ได้เรียนออกแบบมาแต่ทำงานด้านออกแบบแหละ

อาศัยลักจำเอา ไม่ก็หาตำราอ่านเยอะๆ แต่จริงๆแล้วมันชอบมาตั้งแต่เด็กน่ะครับ
แต่ก็อยากเรียนด้านบริหารอะไรอย่างนี้มากกว่า ก็เลยได้ทำงานแบบได้สองอย่าง
เน้นออกแบบเป็นหลัก บริหารเป็นรอง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
สมัยเรียนตูถนัดบริหารมากกว่าออกแบบเยอะ คริคริ (อยู่คณะสโมศาสตร์)

ตัวอย่างของคนที่เรียนจบมาแล้วทำงานไม่ตรงสายโดยสิ้นเชิง
ก็อย่างป้าหน่อยไงครับ จบโบราณ แต่เป็นโปรแกรมเมอร์ คริคริ
เห็นบอกว่าเอกคอม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7