หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครจบด้านอื่น แต่ทำงานออกแบบมั้  (อ่าน 33592 ครั้ง)
จักรี
แอบอ้าง
ทำสิ่งที่รักแล้วได้เงินด้วยนี่ มีความสุขที่สุดแล้วครับ
ถูกต้องครับพ้ม

ส่วนตัวผม เรียนด้านโปรแกรมเมอร์ (เกาะเพื่อนจบตอนโปรเจคด้วยแหละ แหะๆ)แต่หัวไปไม่ไหว เลยมาหาแนวนี้ แบบ...ว่า....รักงานออกแบบกราฟฟิคมากครับ ก็ต้องพัฒนาต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2007, 22:28 น. โดย พี » บันทึกการเข้า
เพราะเป้าหมายในชีวิตมันเปลี่ยนได้เรื่อยๆ .....

ถูกครับ ผมเลยคิดว่าอย่ายึดติด ตอนนี้ชอบอะไร ก็ทำไป แต่ก็ยืดหยุ่นปรับตัวเองได้ตลอดเวลา
ตอนนี้ผมก็ยังรู้สึกว่าเดินทางไปเรื่อยๆ แล้วก็ปรับเปลี่ยนไปตามเวลาที่เปลี่ยนไป

มันก็มีบ้างที่พอเป็นงานแล้วน่าเบื่อไปหมด... แต่บางทีก็หามุมดีๆ ของมัน
ก็ทำให้เป็นอะไรที่ท้าทาย และสนุกกับมันได้บ้างเหมือนกัน
พี่ 8e88 เด็ดมากครับ เจ๋ง
ฟังพี่ต้องพูดก็เอ้อ....ชีวิตจริงตอนทำงาน มันก็แบบนี้จริงๆ ฮือๆ~

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
เด็ดมากๆ ระวังหลุดนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จักรีถูกต้องครับพ้ม

ส่วนตัวผม เรียนด้านโปรแกรมเมอร์ (เกาะเพื่อนจบตอนโปรเจคด้วยแหละ แหะๆ)แต่หัวไปไม่ไหว เลยมาหาแนวนี้ แบบ...ว่า....รักงานออกแบบกราฟฟิคมากครับ ก็ต้องพัฒนาต่อไป

ดังนั้น  ทำใจให้รักในสิ่งที่ทำง่ายกว่าตามหาสิ่งที่รักแล้วทำ..........

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จบ ม.4 สายวิทย์ ทำงานสายศิลป์ น้องดำ
 น้องดำ

แล้วงานสายศิลป์นี่ถึุงไหนแล้ว วะครับไอ้น้องสาม
แก้อยู๋คร้าบบบ น้องดำ
 น้องดำ   อ้ออ จ๋าจ่ะ มิสเตอร์ พรรษพงศ์
จบ ม.4 สายวิทย์ ทำงานสายศิลป์ น้องดำ

เหมือนตูเลย กร๊าก

เช่นกัน กรี๊ดดดดด

(เพิ่งเห็น) เฮ้ยเหมือนพี่ต้องอีกต่างหาก  โห

because we always.....expecting
โอ้ว มุมมืดน้องพี่ เกย์ออก
 กรี๊ดดดดด

ป.ล.ถามพี่ต้องหน่อย เพราะพี่ต้องทำงานด้านนี้อยู่  และพี่ก็เรียนสายวิทย์มาเหมือนผม
ซึ่งตอนแรกเลย มันไม่ใช่แบบว่า รู้ตัวเองมาตั้งแต่แรกเลยว่าเราชอบศิลป์จริงๆ
ถ้าพี่ต้องมีโอกาสทำงานอื่นที่ไม่ใช่ดีไซน์ พี่ต้องจะไปทำไหมครับ

ผมก็สายวิทย์นะ  (อิอิ)
แต่จะว่าไปสายศิลป์หรือสายวิทย์
ก็ไม่เห็นว่ามันเกี่ยวกับการเรียนออกแบบเลยนะครับเนี่ย

เพราะว่าเรียนออกแบบ มันไม่มีสายอะไรทั้งนั้น
จะมีได้ไง ก็ไม่เห็นมันจะเอาความรู้ที่เรียนตอน ม.ปลาย มาใช้เลยนี่
เรื่องอ่านออกเขียนได้ ก็เป็นความรู้ตอนประถม
ที่เรียนมาทั้งหมด ตอนม.ปลาย ได้ใช้อย่างมากก็ภาษาอังกฤษ
นอกนั้นคือ เรียนเอาเกรดสำหรับมาสอบเอ็นเข้าแค่นั้นเอง
สายศิลป์ก็ไม่ได้สอนให้วาดรูป ศิลปะสักหน่อย แต่ทำไมชื่อว่าศิลป์ก็ไม่รู้
แค่เพราะตอนสอบเข้า มันไม่ได้สอบเคมีชีวะเฉยๆ
เลยกลายเป็นสายศิลป์ซะงั้น ซึ่งผมว่าไม่ได้เกี่ยวกันเท่าไหร่

สังเกตได้จากเพื่อนๆ ก็สายวิทย์มาเกือบครึ่ง
ทั้งคนที่รู้ตัวแต่แรกว่าจะเรียนด้านออกแบบ(อย่างข้าพเจ้า)
และคนที่มาค้นพบเมื่อ ม.ปลาย ก็ไม่มีใครสักคนรู้สึกว่า
เลือกผิดหรืออะไร เพราะเรื่องของเรื่องคือ
โรงเรียนส่วนใหญ่ทั่วๆไปในประเทศไทย ห้องสายศิลป์
มักจะเป็นห้องสำหรับคนขี้เกียจเรียนฟิสิกส์ หรือห้องรวมกระเทย
(ไม่ได้ว่าที่ที่ดีๆนะครับ แต่โรงเรียนทั่วๆไปมันเป็นงี้)

อย่างเรา ก็รู้แหละว่าจะเรียนพวกเนี้ย แต่ไม่ยอมเอา
เวลาสามปีที่เหลือของมัธยม ไปอยู่ห้องรวมดาวกระเทยแน่ๆ กร๊าก
พูดเล่นครับ เอาจริงๆคือ มันไม่ใช่เรื่องต้องตัดสินใจเลยแหละ
ว่าจะไปเรียนสายศิลป์ไหม ไม่มีในหัวเลย ก็มันไม่ด้สอน
วาดรูป ศิลปะเหมือนชื่อสักหน่อยนี่นา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2007, 20:39 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
เอ็งมันเป็นเด็กส่วนน้อยที่โชคดีเฟ้ยบักเก้อ

จริงๆแล้วตอนขึ้น ม.4 แล้วต้องเลือกสาย

ตอนนั้นรู้อยู่ประมาณนึงว่าอยากเรียนดด้านศิลปะ และสายศิลป์ที่โรงเรียนมีคาบว่างเยอะมาก

เลยว่าจะเลือกสายศิลป์คำนวณ...

แต่ด้วยเหตุหลายๆอย่าง ครอบครัวเองก็อยากให้เรียนวิทย์ เพราะมันสอบได้กว้าง

และเพื่อนๆที่สนิทก็เรียนสายวิทย์กัน สุดท้ายเลยเลือกสายวิทย์ ถึงแม้จะรู้ว่าอาจจะมีเวลาวาดรูปน้อยลง

ตอนนั้นไม่เคยคิดเลยครับว่าจะทำอย่างอื่นนอกจากวาดรูป และใช้ชีวิตกับเพื่อนๆให้หนุกที่สุด

พอตอน ม.6 เริ่มกังวลเหมือนกัน ตอนนั้นมีอะไรให้สอบ ตูไปสอบดะเลย

เคยไปสอบโควต้าวิศวะของมหิดล โครงการณ์จัดตั้งคณะถาปัดของธรรมศาสตร์ โควต้าศิลปกรรมของ มศว.

แม้แต่ตอนเอ็นรอบแรก ช่องที่ให้กรอกวิชาที่สอบยังไม่พอเลย ต้องเขียนช่องเพิ่มเอง

สอบไป 22 วิชามั้ง ทั้งสายวิทย์และศิลป์เลย ความถนัดก็สอบเกือบหมด ขนาดวัดแววความเป็นครูยังสอบเลย

ด้วยความที่ที่บ้านกลัวจะพลาด เลยสอบให้มันเลือกคณะได้กว้างที่สุด

สุดท้ายโชคดีที่ติดโควต้าศิลปากร ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าตอนนั้นไม่ติดโควต้า ป่านนี้อาจไปเรียนอย่างอื่นแล้วก็ได้ เพราะคะแนนมันโหดมาก ถ้ารอยื่นตอนเอ็นคงไม่ติด

ถ้าเลือกได้เหรอ คงไม่ไปทำอย่างอื่นที่ไกลตัวมากน่ะ ที่อยากมีก็คือ ทำเสื้อขาย แต่ที่ทำอยู่ทุกวันนี้ก็โอเคนะ ถึงจะดูน่าเบื่อสำหรับคนอื่น แต่ก็เหมาะกับพี่ดี

ที่สำคัญคือ พ่อแม่อุ่นใจ สงสารเค้าตอนที่ไม่ได้ทำงานประจำ บ้านพี่เค้าเป็นข้าราชการทั้งคู่น่ะ เค้าเลยอยากให้ทำงานที่มั่นคง

ถ้าตอนนั้นเอ็นติดอย่างอื่นคงฮามาก กร๊าก

ปล.บ่นยืดยาว ขออภัยครับ ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7