หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: ภาคใต้ เอายังไงดี  (อ่าน 19287 ครั้ง)
มีซุปเปอร์แมนด้วยค่ะ สามีที่รักป้าเอง หล๊อ หล่อ กรี๊ดดดดด

รักแมวค่ะ
โอ้โหย
พระต้องป้องกันตัวอย่างนี้ อย่าบิณฑบาตเลยดีกว่าค่ะ  น่าสงสาร

(บิณฑบาต ไม่มี ร นะ  ฮิ้ววว)

<3.
ตำรวจอังกฤษ ไม่ได้มีปืนทุกคนนะคะ ถ้าเป็นตำรวจ ตรวจตราความเรียบร้อยในชุมชน มีแต่้กระบองเท่านั้น
เพราะฉะนั้นตำรวจที่จะยิงคนได้ต้องเป็นหน่วยพิเศษ ที่ได้รับการฝึกฝนและพินิจพิเคราะห์ดีแล้วว่า ควรจะจัดการขั้นไหนกับเหตุการณ์ใด
อันนี้ ป้าไม่รู้ว่ากรณีตำรวจอังกฤษยิงชาวบราซิล? เป็นข้อผิดพลาดรึเปล่านะคะ แต่ที่แน่ๆคือ ชายคนนั้นวิ่งหนีตำรวจ เพราะอยู่ในประเทศอย่างผิดกฎหมาย มันอาจจะเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ
แต่ถ้าผู้ชายคนนั้นไม่ทำผิด และไม่วิ่งหนี ก็อาจจะไม่จบอย่างเศร้าแบบนี้ก็ได้เนอะ ฮือๆ~

ในแต่ละปี ตำรวจอังกฤษบาดเจ็บ และเสียชีวิตมาก จากการโดนทำร้าย ก็เพราะตำรวจมีแค่ไม้กระบอง และผู้ร้ายมีอาวุธร้ายแรงกว่าเนี่ยแหละค่ะ ยิ้มน่ารัก

ตำรวจเค้าเท่นะคะ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
ไม่ให้พระบิณฑบาตเลยหรอครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

จริงๆ เก่าแล้ว.. แต่ผมเพิ่งได้อ่าน... เคยมีคนบอกว่ามันลงใน A Day แต่ผมหาอ่านไม่ได้... เพิ่งมีคนแปะให้ว่ามีบนเน็ทแล้วเลยเพิ่งได้อ่าน... ข้อมูลสรุปมาน่าสนใจ ทั้งทางประวัติศาสตร์ และสถานการณ์ความเป็นมาเชื่อมโยงกับส่วนต่างๆ ทั้งการเมืองภายใน และระดับประเทศ... ถ้าใครที่ยังไม่ได้อ่าน... แนะนำว่าลองอ่านดูคับ

อ้อ... ลืมบอก... เป็น A Day สัมภาษณ์คุณ โสภณ สุภาพงษ์

http://www.daypoets.com/aday/adaywithaview64.doc

แอบอ้าง
หน้าที่ของมนุษย์ที่คุณหมายถึงคือ
   ยกตัวอย่าง แม่วิ่งลงทะเลไปช่วยลูกตอนสึนามิมา เป็นความสุขของแม่ที่ได้ทำ ดีกว่าไม่ได้ทำ ถ้าแม่วิ่งหนีแล้วลูกตาย ที่เหลือทั้งชีวิตจะเป็นนรก เมื่อไหร่ก็ตามที่มนุษย์ทำตรงหน้าที่เราจะไม่พบความกลัว เราจะพบแต่ความสุขเสมอ ความเป็นมนุษย์หมายถึงการได้ทำหน้าที่ที่ควรจะทำ มนุษย์ต่างจากสัตว์ตรงที่ธรรมชาติของสัตว์ตัวที่แข็งแรงจะกินตัวที่อ่อนแอ แต่ธรรมชาติของมนุษย์ที่สูงกว่าสัตว์ก็เพราะมนุษย์มีสำนึกได้ว่าตัวเองมีหน้าที่ต่อผู้ที่อ่อนแอกว่า
ที่ผ่านๆมา ผมไม่เคยสามารถเข้าใจปัญหาภาคใต้จริงๆเลยนะ
คืออ่านแล้ว อ่านโน่นอ่านนี่แต่มันก็ยังลางเลือน มองอะไรเป็นรูปธรรมไม่ได้
อาจจะเพราะช่องว่างระหว่างความคิด กับวิธีคิด ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 2006, 05:15 น. โดย ......... » บันทึกการเข้า
ถูก บักเต่า ซึ่งนั่นก็ทำให้แก้ปัญหาไม่ตรงจุด ลุกลามใหญ่โตเป็นแผลอักเสบกลัดหนองเช่นปัจจุบัน

หน้า: 1 2 3 4 [5]