หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 33

ผู้เขียน หัวข้อ: จู๋แพร่เชื้อ โลโมเรี่ยน  (อ่าน 282643 ครั้ง)
หลุดหมดเลย...ดันกดผิด
พิมพ์ใหม่ๆ
ขอบคุณ คุณสมชายครับ
.................................................

แต่งรูปดิจอลให้เป็นโลโมด้วยแอคชั่นโฟโต้ช็อป
ี้เราจะมาเสกรูปธรรมดา จากลูกเป็ดขี้เหร่ให้เป็นหงส์กัน

ก่อนอื่นก็โหลดไฟล์ .rar ไปแตกไฟล์ครับ
จะได้ไฟล์สองตัวคือ CrossProcessing และ LomoTa
แล้วนำสองไฟล์ที่แตกได้ไปใส่ไว้ที่ C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS2\Presets\Photoshop Actions

ถ้าใครใช้เวอร์ชั่นอื่น ก็ใส่โฟลเดอร์ที่ชื่อว่า action ก็เป็นอันใช้ได้เหมือนกันครับ

เครดิต
โลโมตา ได้จากป้าตาแห่งเว็บ 2how.com ได้มานานหลายปีแล้ว
เอาไปเผยแพร่ได้ตามสบายป้าแกอนุญาติไว้ตั้งแต่แรก ผมดัดแปลงไปบ้างเหมือนกัน
ครอส ได้การเสิร์ชมั่วๆไปเจอเมื่อนานมาแล้วเหมือนกัน

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting

หลังจากย้ายไฟล์ไปใส่แล้ว
ก็เปิดโฟโตช็อปคู่ใจขึ้นมา ธรรมดาจะมีหน้าต่าง action เหมือนในภาพอยู่แล้ว
ถ้าใครไม่มีก็ให้ไปเปิดจากเมนู windows นะครับ

ทีนี้ บางทีมันจะไม่โหลดแอคชั่นที่เราเพิ่งใส่ไปใหม่
ให้เราจิ้มตามรูปนะครับ ถ้ามีชื่อไฟล์แอคชั่นเมื่อกี้ที่เราเพิ่งใส่ลงไปก็กดเลือก
ถ้าไม่มีก็กด load action แล้วไปควานหาที่เราใส่เอาไว้ครับ เราอาจใส่ผิดที่ได้

because we always.....expecting

ถ้ามีชื่อขึ้นมาแล้ว ก็สามารถใช้ได้เลยครับ

ในหนึ่งแอคชั่น จะถูกโหลดมาเป็นโฟลเดอร์ๆหนึ่ง
ในหนึ่งโฟลเดอร์ของแอคชั่นนั้นๆ ก็จะมีแอคชั่นย่อยๆให้เลือกใช้
หรือมีเพียงแอคชั่นเดียว ก็แล้วแต่ผู้ที่สร้าง

ในกรณีที่มีหลายแอคชั่น ในโฟลเดอร์เดียว
ตัวอย่างในรูป โฟลเดอร์แอคชั่นโลโมตา ในนั้นจะมีสองแอคชั่นคือ
portrait กับ landscape เราสามารถเลือกใช้ได้ทีละอัน
ให้เลือกตัวใดตัวหนึ่ง หลังจากนั้นกดเครื่องหมายเพลย์
มันก็จะดำเนินการตกแต่งรูปเราตามที่แอคชั่นนั้นๆได้กำหนดเอาไว้

สรุปตามรูป
1.เปิดโฟลเดอร์แอคชั่น
2.เลือกแอคชั่น
3.สั่งให้แอคชั่นทำงาน

ผมทดลองด้วยรูป เจ๊เอมี่ ลี นักร้องโปรดของผม
รูปนี้เจ๊แกผอมมาก...อ๊ะนอกเรื่อง ฮิ้ววว

จากรูปจะเห็นผลลัพธ์ของแอคชั่นดังนี้
รูปบนสุด รูปออริจินอล
รูปซ้าย
ใช้แอคชั่นเลียนแบบลักษณะการล้างฟิล์มแบบ ครอสโปรเซสซิ่ง
รูปขวา
ใช้แอคชั่นเลียนแบบลักษณะการการใช้ฟิล์มที่ให้สีจัด(หรือหมดอายุ)แล้วถ่ายด้วยกล้องโลโม

วิธีที่ผมใช้ร่วมกับแอคชั่นสองตัวนี้ แนะนำให้เอากล้องดิจิตอลที่มีนะครับ
ลองตั้งสปีดชัตเตอร์ประมาณ 15-30 ดูแล้วก็ถ่ายแบบนิ่งๆ ถ่ายแบบกวาดยาวๆ
หรือจะถ่ายวิธีอื่นๆก็ได้ ที่ไม่ใช่วิธีการถ่ายรูปปกติ แล้วลองเอามาแต่งด้วยแอคชั่น
มันจะออกมามันส์ๆ ได้อารมณ์ครับ

เรื่องแอคชั่นข้างบนจบแล้ว ไว้จะมาแนะนำเรื่องอื่นๆของโลโมอีกเรื่อยๆ
ตอนนี้ขอตัวไปปั่นงานตัวเองก่อนครับ หมีโหดดดด

พักโฆษณา...(ไม่มีภาพ จินตนาการเอาเองครับ)
ในเมื่อแอคชั่นก็ทำภาพเลียนโลโมได้ แล้วทำไมกล้องโลโมถึงยังเป็นที่นิยม...?
เพราะสิ่งที่แอคชั่นและโฟโต้ช็อปให้ไม่ได้นั้น คือจินตการ ความสนุก
กับรูปภาพที่เราไม่รู้เลยว่ามันจะออกมาหน้าตาเป็นอย่างไร

รูปที่มาจากฟิล์มหมดอายุ?
รูปที่มาจากกล้องพลาสติก
รูปที่มาจากวิธีการถ่ายพิสดารๆ ฯลฯ

มาลองถ่ายรูปโลโมกันดูสักตั้งไหมครับ?
พบเราได้ที่ www.lomography.com

ขอบคุณครับ +

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
โอ้ววว กระทู้อ่านสนุกมาอีกแล้ววว  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

+1 ค่า

ขอเทคนิกโลโม่ปลอมสำหรับคนงบน้อยเยอะๆ หื่น

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

อ่านมาตั้งนานเพิ่งรู้ว่าเป็นโฆษณาขายตรง อี๋~

(+1)

งบน้อย
สคริปต์โลโม่วนมาเป็นรอบที่สามละ คริคริ
ไม่เป็นไรครับ จะได้เข้าที่เข้าทาง หาอ่านได้ง่าย
ขออนุญาตโยนขึ้นหิ้งครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าวหมีห์เลย หมีโหดดดด
ได้มีจู๋ขึ้นหิ้งแล้วเย้ ฮี่ๆ  :46:เฮียแอนครับ

ขอบคุณ + ทุกท่านครับ

คริปคนละตัวกะที่กิ๊กแจกนะพี่แอน

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ขออรตัวไหนครับ ขอผมบ้าง เพื่อผมไม่มี กรี๊ดดดดด

เจ๊อรแปะสคริปต์ที่เจ๊กิ๊กเคยแจกไว้ในนี้ด้วยได้ปะคะ
จะได้หาง่ายๆ หน่อย กรี๊ดดดดด

ปล. ถึงคุณมุมมืด
ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ
จ่ายค่าแอบอ่านไปละค่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
รู้สึกจะเป็นตัวนี้มั้งครับ

ดูจากรูปนะ CHLomoScript.js
ไปคุ้ยตามคุณเพ็กบอก เลยแอบอ้างมาไว้จู๋นี้ด้วยซะเลย ฮี่ๆ

หมีโหดดดด

แอบอ้างมาจาก เว็บรุ่นพี่แอนอีกที

โหลดสคริปต์นี่มาเก็บไว้ที่เครื่อง : http://exordium.concepthouse.com/CHLomoScript.js

เสร็จปั๊บ คลิกเมนู File >Scripts > เปิด ตามภาพ

เลือกไปที่โฟลเดอร์ที่โหลดมา แล้วเปลี่ยนไอ้ข้างล่างเป็น .JS ธรรมดา
แล้วก็จิ้มเลือกไฟล์ Script ที่โหลดมา

กด OK

แอบอ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2007, 06:44 น. โดย มุมมืด อรรถวุฒิ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 33