หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 33

ผู้เขียน หัวข้อ: จู๋แพร่เชื้อ โลโมเรี่ยน  (อ่าน 282624 ครั้ง)
ครึ่งทางแล้ววววว กรี๊ดดดดด คำพูดออกจะทางการไปนิดมั่วไปหน่อย
เพราะพิมพ์ตามความทรงจำที่ได้พรีเซนต์ไปเลยครับ บวกแต่งเติมนิดหน่อย ไม่เข้าใจก็ถามนะครับ

มาถึงตอนสำคัญ ชนิดของกล้องโลโมในปัจจุบัน
ณ ตอนนี้เรามีกล้ัองโลโมมากมาย หลายสิบชนิด
กล้องบางตัวมีคุณสมบัติคล้ายกัน (เช่นไดอะน่า ฮอลก้า โลโมรุ่นต่างๆ)
(คุณสมบัติ เกิดขอบดำได้ ไม่ออโต้ฟิล์มกดถ่ายซ้ำได้ ระยะโฟกัสที่ไกล เกิดflareได้ง่าย)

แต่กล้องบางตัวถูกสร้างขึ้นมาเพื่อสนองเหล่าโลโมเรี่ยนโดยเฉพาะ
ซึ่งกล้องพวกนี้ถ่ายรูป ที่กล้องธรรมดาไม่สามารถถ่ายได้
ซึ่งน่าจะเป็นจุดเริ่มต้นของคำว่า "กล้องของเล่น" อย่างแท้จริง
เช่นกล้อง ป๊อปเก้า (แยกเก้ารูปบนรูปเดียว) แอคชั่นแซมเพลอ (แยกสี่ ชัตเตอร์ปิดไม่พร้อมกัน)
ซูเพอร์แซมเพลอ(แยกสี่แบบเรียงแถว ชัตเตอร์ปิดไม่พร้อมกัน)เป็นต้น

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting

รูปต่อไปนี้เป็นตัวอย่าง รูปจากกล้องโลโมที่เป็นที่นิยมนะครับ
ดูตามแนวนอนนะครับ ส่วนเส้นส้มๆนั่นไม่ได้มีความหมายอะไร
ทำให้สวยๆ ตอนพรีเซนต์เฉยๆ

(รูปหน้านี้ผมเอามาจากเว็บครับ:46:
ส่วนในหน้าอื่นๆเป็นรูปที่ผมถ่ายเองทั้งหมด ยกเว้นรุปกล้องนะ )

because we always.....expecting
จะจบแย้วววววว ฮี่ๆ
หลังจากหน้านี้เป็นส่วนของแบบสอบถามครับ
ที่ผมถามจากเพื่อนที่เมืองไทย เด็กญี่ปุ่นที่โรงเรียนผม และจากเพื่อนๆเว็บฟอนต์ครับ

กราฟวงกลมซ้าย
รูปจากกล้องชนิดใดที่มีคนชอบมากที่สุด (สองรูปนี้ จากเว็บครับ)

กราฟขวาบน
จำนวนคนที่ "ชอบถ่ายรูป" คิดเป็นเปอร์เซนต์

กราฟขวาล่าง
จำนวนคนที่ "คิดว่ารูปโลโมเป็นศิลปะ" คิดเป็นเปอร์เซนต์

กราฟซ้ายมือ
อายุของผู้ทำแบบสอบถาม
เด็กสุดกับ อาวุโสสุด(อาวุโสก็พอ...เนอะ)มาจากเว็บฟอนตครับ

กราฟขวามือ
ผู้ทำแบบสอบถามที่รู้เกี่ยวกับโลโม (มีน้อยมาก แต่คนส่วนใหญ่ชอบรูปโลโมนะ)

สำหรับเรื่องที่ผมฟรีเซนต์ในชั่วโมงเรียนจบเท่านี้ครับ
ข้อมูลจากร้านค้า หนังสือ และเว็บไซต์ต่างๆ มีอะไรผิดพลาดมาท้วงติงกันได้ครับ
เดี๋ยวโพสต์หน้า ซักไซ้ ไล่เรียง สอบถาม ติชมได้ตามสบายครับ

lc-a ที่ญี่ปุ่นราคาประมาณเท่าไหร่อะคะ ที่นี่เค้าว่ากันว่าราคาประมาณ 8000-10000 อะ

งง

จาก www.lomothai.com

นานๆ จะเข้ามาที
หวังว่าจู๋นี้ คงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยกับทุกคนครับ
แค่มีคนรู้จักโลโมเพิ่มขึ้นก็ดีใจแล้วครับ หรือถ้ามีชาวโลโมเพิ่มอีกสักคนสองคนจะดีใจมากๆ กรี๊ดดดดด

ธรรมดาผมไม่ค่อยเล่นบอร์ด จะโพสต์ไรทีก็เขินๆ มีมาเล่นเป็นพักๆ ตามอารมณ์เอ๋อ
เลยดูขาดห้วงขาดตอนไปหน่อย กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่นี่
แต่ถ้าเรื่องเกี่ยวกับญี่ปุ่น กับเรื่องโลโมนี่จิกหัวถามได้ตลอดนะครับ ยินดีช่วยเหลือเสมอครับผม
(อยู่บ้านท่านอย่านิ่งดูดาย.....เพราะผมก็มาใหท่านๆ้ช่วยเหลืออยู่บ่อยๆ ฮิ้ววว)

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาโพสต์เกี่ยวกับสคริปต์ แล้วก็แอคชั่นโลโมของโฟโต้ช็อปนะครับ
วันนี้ไปนอนก่อนแล้วครับ สวัสดีครับ ไหว้

lc-a ที่ญี่ปุ่นราคาประมาณเท่าไหร่อะคะ ที่นี่เค้าว่ากันว่าราคาประมาณ 8000-10000 อะ

งง

จาก www.lomothai.com

ถ้าในโอซาก้าผมไม่ค่อยเห็นนะครับ ไม่แน่ใจ แต่โตเกียวน่าจะมีครับ
แต่ฮอลก้าดูท่าทางจะนิยมมากกว่าครับ

ให้ค่าเล่าครับ

งบน้อย
ขอบคุณครับผม

+ให้แล้วครับ

ชอบโลโมเหมือนกันครับ แต่ไม่เคยถ่ายเลย มีกล้องแถมกันน้ำอยู่อันนึง ว่าจะไปซื้อฟิล์มมาลองถ่ายล้างครอสดูมั่ง  คริคริ
ขอบคุณครับ  ไหว้
ถ่ายฟิล์ม มากๆทรัพย์มันจาง  ฮิ้ววว

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เฮ้ย เจ๋งว่ะ เจ๋ง

มีกระจู๋เกี่ยวพันกับโลโมๆนี่มาหลายรอบ หลายรูปแบบ
แต่อันนี้ความรู้แน่น เรียบเรียงเข้าใจง่าย
เป็นพื้นฐานความรู้ให้เข้าใจสุนทรียศาสตร์แบบโลโมได้เลยนะเนี่ย

ว่าแต่มันคือรายงานสำหรับอะไรอย่างไรหรือครับเนี่ย
เท่าที่อ่านจากเนื้อหาภาษาญี่ปุ่นก็ยังเดาไม่ออก ว่าสำหรับวิชาแบบไหนอะไร
อ๋อ ตูอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกนี่เอง   ง่ะ

I ROCK , THEREFORE I AM
อ้าว อ่านไปนึกว่าพี่เก้อรู้ภาษาญี่ปุ่น  โวย
สวัสดีตอนเช้า
และขอบคุณทุกท่านสำหรับ +

ตอบพี่เก้อ
ธีมงานคือ ให้ทุกคนเลือกสิ่งที่ตัวเองสนใจมาหนึ่งอย่าง
ไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่องที่เป็นที่นิยม เป็นเรื่องที่คนไม่รู้ยิ่งดี
แล้วหาทางสื่อ ให้คนฟัง คนดู เข้าใจสิ่งที่ต้องการสื่อได้มากที่สุด

ชื่อวิชา แปลได้ทำนองว่า...เอ่อ... production promotion นี่แหล่ะครับ ฮิ้ววว
เดี๋ยวเลิกเรียนแล้วมาใหม่เด้อ
ป.ล.อยากไปอังกฤษ (อิอิ)

ขอบคุณที่เอาความรู้มาแบ่งปันกันครับ บวกให้ครับ  ปลื้ม

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 33