หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ได้ทำ font ให้ทีครับบ  (อ่าน 7124 ครั้ง)
สวัสดีครับ (น้ำเสียงเกร็งสุดฤทธิ์) สมาชิกใหม่ครับ ดูเว็บนี้อยู่นานแล้วเท่าที่ดูไม่มี font ของการ์ตูนเลย

หรือเพราะไม่มีใครอ่าน ไม่มีใครสนใจ  T_T  ฟอนต์การ์ตูนสวยๆ (บนปก) มีเยอะนะครับ แต่ไม่มีคนทำ

ดังนั้น ช่วยทำให้ทีสิคร้าบบบ เน็ต 56 k กว่าจะสมัครได้นานมาก อย่าว่าแต่จะโหลดโปรแกรมทำฟอนต์เลย scanner ก็ไม่มี วาดรูปก็ไม่เป็น จบเห่ -*- 

ป.ล.ใครอาจจะหาว่า เป็นแค่เหา บังอาจมาวานยักษ์ วานเทวดาทำฟอนต์ให้เชียวหรือ คำตอบคือ ด้านได้อายอด อยากได้แต่ทำเองไม่ได้ ก็แบมือขอกันดื้อๆซะ เกริ่นมานานแล้ว อยากให้ดู ฟอนต์ตัวอย่างที่อยากให้ทำหน่อยครับ

1.จากเรื่อง xxxHolic

มันมีแค่ 6 ตัวอักษร จากชื่อเรื่อง -*- แต่ตัวอักษรสวยมากๆ เรื่องก็สนุกดี

ป.ล.2 พยายามทำตัวเป็นคนไม่กวนตี_จะได้ไม่โดนเพ่งเล็งจากเบื้องบน ^_^

ป.ล.3 ขอบคุณที่อ่านครับ
ถามดีๆ ก็ตอบดีๆ ค่ะ กรี๊ดดดดด
จะเอาแค่ 6 ตัวใช่ป่าวคะ

ลองดราฟจากรูปแล้วเอาไปลงฟอนต์แล็บดูสิคะ
แค่ 6 ตัวเอง
สู้ๆ นะคะ ยิ้มน่ารัก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 ยิ้มน่ารัก ลองทำฟอนต์ดูครับผม

ทำสนุกๆ และ ใช้เวลานาน เหมือนกันนะครับ

ลองทำดู ไม่แน่นะ อาจจะ ได้ ฟอนต์มาสเตอร์ อีกคนก็ได้ ลองทำดูนะครับ  ยิ้มน่ารัก
จริงๆ แล้วก็เอารูปนี้ไปแปลงเป็นเวกเตอร์เลยก็ได้นะครับ
ไม่ต้องเป็นฟอนต์หรอก เพราะมันน่าจะเป็นโลโก้เฉพาะกิจเลยนี่เนาะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่า ก็ลองใช้ PS แกะตัวอักษรออกมาเป็นตัวๆแล้วครับ ก็ได้ตัว X H O L I C กับ + แต่.............

ไม่มี fontlab ครับ แล้วเท่าที่อ่านมาโปรแกรมนี้ มีปัญหาในการแจกด้วย ถ้าจะขอก็กระไรอยู่

ดังนั้น ขอถาม เป็นหัวข้อเลย

1.ใช้โปรแกรมอื่นได้ไหมครับ ถ้าได้ ขอชื่อโปรแกรมแล้วถ้าจะให้ยิ่งดี ขอลิ้งค์ ด้วยครับ แต่เท่าที่อ่านมาทำlinkไม่ได้ใช่ไหมครับ

2.ทำไมถึงให้ความสำคัญกับคำว่า ลิขสิทธิ์ กันจริงๆ ผมเห็นที่ thaiware มีโปรแกรมแจกเพียบพร้อม crack แต่บางโปรแกรมก็เป็นแบบ 30 วัน น่าเกลียดมาก

3.เท่าที่ดูที่ thaiware ไม่มีโปรแกรมทำ font แบบถาวรเลย มีแต่พวก 30 วันแล้ว fontlab ก็ไม่มีให้โหลดอีก
ถ้าจะใช้แค่สี่ตัวนี้ ใช้โปรแกรม Illustrator ทำก็ได้มั้งครับ 

ไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมฟอนต์แลปแต่อย่างใด
แต่ว่าถ้าจะทำหมดตั้งแต่ A-Z ก็ลองไปหาที่พันทิพก็ได้มั้งครับ โปรแกรมแผ่นละ... อุ๊บ~~~~

2.ทำไมถึงให้ความสำคัญกับคำว่า ลิขสิทธิ์ กันจริงๆ ผมเห็นที่ thaiware มีโปรแกรมแจกเพียบพร้อม crack แต่บางโปรแกรมก็เป็นแบบ 30 วัน น่าเกลียดมาก

3.เท่าที่ดูที่ thaiware ไม่มีโปรแกรมทำ font แบบถาวรเลย มีแต่พวก 30 วันแล้ว fontlab ก็ไม่มีให้โหลดอีก

แหมเรื่องลิขสิทธิ์นี่  พูดแบบนี้ ........................... ฮิ้ววว
ขอบคุณครับพี่น้อง ถ้าพันทิพย์ มี ผมก็ได้ละ หึๆๆๆๆ ที่ผมจะทำคือ A-Z แล้วก็ถ้าทำได้ กะทำยาวเลย

เพราะ บ้าการ์ตูน ตอนนี้ให้เพื่อนที่ internet แรงๆ หา font ที่ผมจะทำนี่อยู่และมั่นใจว่ามันหาไม่ได้แน่นอน ก็เลย ทำเองก็ได้ -*-

ป.ล.เท่าที่อ่านดู มีคนแจกนี่ครับ ชื่อ โรบินฮู้ด ถ้าแจกได้ผมขอนะครับ
แต่ ขอให้เปิดกว้างเรื่อง คำว่าลิขสิทธิหน่อยนะครับ

เพราะว่าที่นี่ก็ให้ความสำคัญกับคำว่าลิขสิทธิเหมือนกัน

ถ้าคิดจะมาหาของเถื่อนหรือมาเอะอะเรื่องลิขสิทธิ์ละก็
ผมเสียใจจริงๆ ครับที่อุตส่าห์ไปหารูปนั้นมาให้
ย้ำนะครับ ผมเสียใจจริงๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เฮ้ย เพิ่งเห็น  เอือม

สาดดดดดดด

ปล้นคนรวย ช่วยคนจน
งั้นคุณแอน ปรัชญา ก็คงไม่ต้องเสียใจละครับ เพราะผมไม่ได้มาโวยวาย หรือเอะอะเรื่องลิขสิทธิ์ หรือมาหาของเถื่อน แล้วรูปที่คุณหามา ผมก็ เอา PS เคาะออกมาได้เหมือนกัน ติดแค่หาโปรแกรมมาทำเท่านั้นเอง  แต่ว่าทุกคนก็มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นนี่ครับ ผมแค่บอกว่าผมไม่ชอบความจุกจิกของคำว่า"ลิขสิทธิ์"เท่านั้นเอง

ป.ล.ไม่ได้โวยวายต่อต้านยักษ์  ไม่ได้ว่ายักษ์  สุภาพต่อยักษ์แล้ว  เคารพทุกคนด้วยเพราะผมเห็นตัวเองเป็นแค่เหา เจียมตัวน่ะ ผมมิอาจไปว่าคุณยักษ์ทั้งหลายหรอก
เก่งครับ ขอให้เจริญครับ เจ๋ง

จริงๆ คิดเหมือนพี่แอนนะคะ
6 ตัว ไม่ต้องทำเป็นฟอนต์ก็ได้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
คงอยากทำทุกตัวหรือเปล่าครับ A-Z ถ้าอย่างนั้นก็ดีครับ
พันทิพย์ ฟอร์จูน มีขายโปรแกรม ได้มาแล้วก็ลุยเลยครับ

รอฟอนต์อยู่ครับ

ส่วนเรื่องจะให้ที่นี่ทำให้ผมว่ายากครับเพราะเชื่อว่า
แต่ละคนมีลิสต์ฟอนต์ที่ดองเค็มไว้อยากทำอยู่คนละหลายฟอนต์ ฮิ้ววว

เพราะฉะนั้นมีฝีมือก็ทำเองได้ครับ ไม่ยาก เจ๋ง
วิธีสร้างฟอนต์อยู่ใน f0nticles ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 ฮิ้ววว
ป๋าเลย์ตอบ เหมือนป๋าเข้ามานั่งอยู่ในหัวผมเลย
หน้า: [1]